Quy định của pháp luật về hành vi đốt vàng mã sai quy định

  • 25/02/2021 07:40
  • 0 bình luận
  • P.V
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Nhu cầu đốt vàng mã trong các ngày Tết là một tập tục truyền thống của người dân nước ta. Tuy nhiên, tại các khu chung cư thì đốt vàng mã không dễ dàng. Vậy đốt vàng mã sai quy định trong chung cư sẽ bị xử lý như thế nào? Đỗ Yên Hưng (Nam Từ Liêm, Hà Nội)
Quy định của pháp luật về hành vi đốt vàng mã sai quy định ảnh 1

Nghiêm cấm đốt vàng mã, đốt lửa trong nhà chung cư (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời:

Tại Điều 2 Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD ban hành quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư quy định Các hành vi bị nghiêm cấm trong việc sử dụng nhà chung cư, trong đó nghiêm cấm “Đốt vàng mã, đốt lửa trong nhà chung cư, trừ địa điểm được đốt vàng mã theo quy định tại nhà chung cư”.

Khi vi phạm quy định này, người thực hiện hành vi có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo Điều 33 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Quy định của pháp luật về hành vi đốt vàng mã sai quy định ảnh 2

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

Trường hợp đốt vàng mã trong nhà chung cư không đúng quy định mà gây ra cháy nhà của người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 180 BLHS 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) về tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản. Hoặc nếu gây chết người thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 128 BLHS 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) về tội vô ý làm chết người. Người vi phạm cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 313 BLHS 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) về tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy.

Tin cùng chuyên mục