Xử lý người bị áp dụng biện pháp chữa bệnh bắt buộc trốn khỏi nơi quy định

  • 18/01/2021 06:45
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Xin luật sư cho biết, trong trường hợp người bị áp dụng biện pháp tư pháp bắt buộc chữa bệnh trốn viện thì sẽ bị xử trí như thế nào? Trần Cẩm Tú (Thanh Xuân, Hà Nội)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời:

Xử lý người bị áp dụng biện pháp chữa bệnh bắt buộc trốn khỏi nơi quy định ảnh 1

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Tầng 7, tòa số 8 Láng Hạ, Thành Công, Ba Đình, Hà Nội)

Tại Điều 133 Luật Thi hành án hình sự quy định thi hành biện pháp tư pháp bắt buộc chữa bệnh thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được giao nhiệm vụ bắt buộc chữa bệnh tâm thần có nhiệm vụ thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh cho người bị áp dụng biện pháp tư pháp bắt buộc chữa bệnh. Nói cách khác, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh là cơ quan thi hành biện pháp tư pháp.

Theo Điều 138 Luật này, cơ sở chữa bệnh tâm thần có trách nhiệm quản lý, tổ chức điều trị bệnh cho người bị bắt buộc chữa bệnh, trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh bỏ trốn thì cơ sở chữa bệnh tâm thần phải lập biên bản và thông báo ngay cho cơ quan đề nghị áp dụng biện pháp tư pháp bắt buộc chữa bệnh và gia đình người đó biết để phối hợp truy tìm, đưa người đó trở lại cơ sở chữa bệnh tâm thần.

Xử lý người bị áp dụng biện pháp chữa bệnh bắt buộc trốn khỏi nơi quy định ảnh 2

Cơ sở chữa bệnh có trách nhiệm quản lý, điều trị cho người bắt buộc chữa bệnh (Ảnh minh họa)

Cụ thể, theo Quyết định 5091/QĐ-BYT về việc ban hành tạm thời Quy trình tiếp nhận, điều trị và quản lý người chấp hành biện pháp tư pháp bắt buộc chữa bệnh ngày 7-2-020, tại mục III phần B hướng dẫn xử trí khi người bệnh trốn viện như sau:

- Khoa điều trị lập biên bản sự việc, báo cáo lãnh đạo và phòng Kế hoạch trường hợp trong giờ hành chính; Ngoài giờ hành chính báo cáo trực chuyên môn và trực lãnh đạo.

- Tổ chức ngay các biện pháp để truy tìm như đối với người bị bệnh tâm thần khác theo quy định của cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần.

- Thông báo ngay cho cơ quan đề nghị áp dụng biện pháp tư pháp bắt buộc chữa bệnh, cơ quan Công an cấp tỉnh nơi có cơ sở bắt buộc chữa bệnh đóng trụ sở và gia đình của người đó biết để cùng phối hợp truy tìm.

- Họp với các cá nhân, khoa phòng có liên quan do lãnh đạo đơn vị chủ trì, đồng thời báo cáo về Bộ Y tế.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn.

Tin cùng chuyên mục