Hành vi mua bán giấy khám sức khỏe giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự

  • 24/12/2020 06:13
  • 0 bình luận
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi đang làm hồ sơ xin việc cần giấy khám sức khỏe và được người quen giới thiệu mua giấy khám sức khỏe có sẵn trên mạng. Việc mua giấy khám sức khỏe như vậy có phải hành vi vi phạm pháp luật không? Chu Quốc Sỹ (Quận Hai Bà Trưng, TP Hà Nội)
Hành vi mua bán giấy khám sức khỏe giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự ảnh 1

Luật sư Vũ Quang Vượng - Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng

Đối với các trường hợp khám sức khỏe không đúng các trình tự, thủ tục nêu trên hoặc không đến khám sức khỏe thực tế mà mua giấy khám sức khỏe đều coi là giấy khám sức khỏe giả.

Căn cứ Điều 341, Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định như sau:

“Điều 341. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 2 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 5 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 2 lần trở lên;...”.

Hành vi mua bán giấy khám sức khỏe giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự ảnh 2

Hành vi mua giấy khám sức khỏe trên mạng là hành vi sử dụng giấy tờ giả, trái với trình tự thủ tục đã được pháp luật quy định. Ảnh minh hoạ

Hành vi mua giấy khám sức khỏe trên mạng là hành vi sử dụng giấy tờ giả, trái với trình tự thủ tục đã được pháp luật quy định. Như vậy, người thực hiện hành vi mua bán giấy khám sức khỏe trên mạng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức.

Tin cùng chuyên mục