CSGT có được dừng xe xử phạt khi đang mặc thường phục?

  • 27/11/2020 09:33
  • 0 bình luận
  • P.V , H.L
  • In bài

ANTD.VN - Theo quy định hiện hành CSGT mặc thường phục để vận hành, sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, giám sát trật tự, an toàn giao thông, phát hiện các hành vi vi phạm. Tuy vậy, nhiều người dân còn băn khoăn khi CSGT mặc thường phục có được dừng xe xử phạt?

Khoản 1 Điều 16 Thông tư 65/2020/TT-BCA của Bộ Công an quy định, CSGT khi thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch chỉ được yêu cầu người tham gia giao thông dừng xe trong 4 trường hợp:

Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi thu được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ và các hành vi vi phạm khác;

Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông đường bộ, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

Tin báo, phản ánh, kiến nghị, tố cáo của tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Có văn bản đề nghị của: Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; cơ quan liên quan về dừng phương tiện giao thông để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm ANTT, đấu tranh phòng chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

CSGT có được dừng xe xử phạt khi đang mặc thường phục? ảnh 1

CSGT mặc trang phục cảnh sát khi xử lý vi phạm về giao thông

Ngoài ra, CSGT khi tuần tra kiểm soát cơ động được dừng phương tiện để kiểm soát, xử lý vi phạm nếu phát hiện vi phạm an toàn giao thông; phối hợp phòng chống tội phạm; tin báo, tố giác về hành vi phạm pháp; phát hiện phương tiện dừng, đỗ không đúng quy định trên đường cao tốc.

Về việc CSGT mặc thường phục, Điều 11 Thông tư 65 nêu rõ, khi tiến hành kiểm soát thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, tổ tuần tra, kiểm soát được bố trí một bộ phận CSGT mặc thường phục để vận hành, sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, giám sát trật tự, an toàn giao thông, phát hiện các hành vi vi phạm.

Khi phát hiện vi phạm, CSGT mặc thường phục phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật.

Trưởng phòng CSGT, Trưởng Công an cấp huyện trở lên quyết định việc mặc trang phục Cảnh sát hoặc thường phục khi sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ và phải ghi rõ trong kế hoạch tuần tra, kiểm soát.

Như vậy, CSGT mặc thường phục thực hiện giám sát tình hình giao thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ và báo ngay cho bộ phận tuần tra mặc trang phục cảnh sát nếu phát hiện vi phạm.

Mặt khác, theo Khoản 1 Điều 11 Thông tư 65, CSGT khi tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm sử dụng trang phục Cảnh sát, đeo số hiệu Công an nhân dân theo quy định của Bộ Công an. Khi kiểm soát vào buổi tối, ban đêm hoặc ban ngày trong điều kiện thời tiết sương mù, thời tiết xấu làm hạn chế tầm nhìn phải mặc áo phản quang.

Tin cùng chuyên mục