Xe+

Trường hợp điều khiển phương tiện giao thông gây tai nạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự

  • 16/11/2020 07:01
  • 1 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài

ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Khi tôi đang điều khiển xe ô tô tải thì bị một xe máy va chạm với 1 xe khác và ngã vào bánh xe sau của tôi dẫn đến tử vong. Xin hỏi Luật sư trong trường hợp này, tôi bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Nguyễn Văn Bình (Thanh Xuân, Hà Nội)

Trường hợp điều khiển phương tiện giao thông gây tai nạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự ảnh 1

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng, Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội

Luật sư trả lời: Do bạn trình bày không cụ thể, nên luật sư tư vấn cho bạn theo hai trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Nếu bạn đi đúng phần đường, đúng tốc độ… chấp hành đúng Luật Giao thông đường bộ mà xảy ra hậu quả chết người như bạn nêu ở trên thì bạn sẽ không bị xử lý trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, bạn vẫn phải bồi thường thiệt hại cho người bị tai nạn theo đúng quy định vì bạn là chủ của nguồn nguy hiểm cao độ.

Trường hợp điều khiển phương tiện giao thông gây tai nạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự ảnh 2

Sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu vi phạm Luật Giao thông đường bộ dẫn đến hậu quả chết người. Ảnh minh họa

Trường hợp 2: Nếu bạn đi không đúng phần đường, không đúng tốc độ,… mà gây ra hậu quả chết người; trường hợp này bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 260 Bộ luật hình sự hiện hành.

Tin cùng chuyên mục