Chưa đủ 16 tuổi làm bạn cùng lớp mang thai có bị xử lý về hành vi hiếp dâm?

  • 27/09/2020 08:39
  • 0 bình luận
  • Huệ Linh
  • In bài
ANTD.VN - Mới đây, dư luận xôn xao trước thông tin một nữ sinh 14 tuổi đang học lớp 9 tại thị xã Nghi Sơn, Thanh Hóa nghi bị bạn trai cùng lớp nhiều lần xâm hại dẫn tới mang thai. Vào thời điểm phát hiện sự việc cái thai đã hơn 14 tuần tuổi.

Những vụ việc đau lòng

Nữ sinh 14 tuổi học lớp 9 tại thị xã Nghi Sơn, Thanh Hóa, là cháu Đ.M.A (SN 2006). Khi gia đình thấy cháu M.A có dấu hiệu bất thường như bụng to, chậm kinh nguyệt đã đưa đi siêu âm mới biết M. A. đã có thai 14 tuần tuổi.

Sau nhiều lần gặng hỏi, M. A. kể lại cho gia đình biết trước đó mình bị bạn cùng lớp tên là N nhiều lần xâm hại tình dục tại nhiều địa điểm khác nhau.

Lần đầu tiên khoảng tháng 5/2020 khi em này được các bạn rủ tới nhà bạn chơi. N cũng có mặt ở đó cùng với một số bạn học cùng lớp. Tại đây, M.A đã bị N kéo vào phòng ngủ, chốt cửa lại và ép quan hệ tình dục. Theo M.A, trong những lần bị N xâm hại, em không phản kháng, không dám kêu la và không dám kể với gia đình thầy cô vì sợ xấu hổ.

Sau khi tiếp nhận đơn trình báo, Công an TX. Nghi Sơn đã mời nạn nhân, người giám hộ của em, N và đại diện gia đình N, những học sinh liên quan lên làm việc để phục vụ công tác điều tra.

Chưa đủ 16 tuổi làm bạn cùng lớp mang thai có bị xử lý về hành vi hiếp dâm?  ảnh 1

Tình trạng bé gái bị xâm hại tình dục diễn ra ngày càng phổ biến (ảnh minh họa)

Còn tại huyện Bến Lức, Long An, trước đó, gia đình bé gái L.T.A.T. (12 tuổi) phát hiện cháu T có thai 8 tháng. Sau đó, gia đình đã làm đơn tố giác N.T.K (15 tuổi) gửi Công an H.Bến Lức.

N.T.K được cho là bạn trai của T. Cả hai đã lén lút quan hệ tình dục dẫn đến bé gái mang thai và khi thai đã 8 tháng gia đình mới biết. Sự việc đang được cơ quan coogn an điều tra, làm rõ.

Những vụ việc trên khiến không ít bậc cha mẹ bàng hoàng bởi đối tượng thực hiện hành vi là trẻ nam từ 14-16 tuổi. Nhiều người đặt câu hỏi, trách nhiệm pháp lý của người từ 14-16 tuổi khi thực hiện hành vi phạm tội được quy định ra sao?

Người từ đủ 14-dưới 16 tuổi vẫn bị xử lý hình sự về tội hiếp dâm

BLHS 2015 quy định, người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các Điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 – Luật sư Nguyễn Thị Thu – Đoàn Luật sư Hà Nội cho biết.

Điều 142 BLHS 2015 về tội “Hiếp dâm người dưới 16 tuổi” nêu rõ, người nào thực hiện một trong các hành vi: Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ; Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi thì bị phạt tù từ 7-15 năm.

Với khung hình phạt đến 15 năm tù, tội phạm này được xác định là tội phạm rất nghiêm trọng. Người phạm tội chỉ cần từ đủ 14 tuổi trở lên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự với hành vi của mình.

Như vậy, trong trường trên, nếu có đủ dấu hiệu cấu thành tội “Hiếp dâm người dưới 16 tuổi”, bé trai dù dưới 16 tuổi vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội danh này – Luật sư Nguyễn Thị Thu nhận định.

Tuy vậy, với nạn nhân từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì phải xác định việc giao cấu trái với ý muốn của nạn nhân, còn đối với nạn nhân dưới 13 tuổi thì dù nạn nhân có đồng ý hay không đồng ý giao cấu thì người phạm tội vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Hiếp dâm người dưới 16 tuổi”.

Về hình phạt áp dụng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội, cũng theo Luật sư Nguyễn Thị Thu, Điều 98 BLHS 2015 nêu rõ, người dưới 18 tuổi phạm tội chỉ bị áp dụng một trong các hình phạt sau đối với mỗi tội phạm: Cảnh cáo; Phạt tiền; Cải tạo không giam giữ; Tù có thời hạn.

Điều 91 BLHS 2015 cũng nêu rõ, việc truy cứu trách nhiệm hình sự người dưới 18 tuổi phạm tội chỉ trong trường hợp cần thiết và phải căn cứ vào những đặc điểm về nhân thân của họ, tính chất nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội và yêu cầu của việc phòng ngừa tội phạm. Không xử phạt tù chung thân hoặc tử hình đối với người dưới 18 tuổi phạm tội.

Đối với người từ đủ 14-dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 1/2 mức phạt tù mà điều luật quy định.

Án đã tuyên đối với người chưa đủ 16 tuổi phạm tội, thì không tính để xác định tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm.

Tin cùng chuyên mục