Người lao động được hưởng lương hưu khi đủ điều kiện về độ tuổi và thời gian đóng bảo hiểm xã hội

  • 08/10/2020 07:45
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tại doanh nghiệp do tôi làm Giám đốc có 1 nam nhân viên đã ký hợp đồng không xác định thời hạn với công ty. Dù đến tháng 10 năm nay nhân viên này đủ 60 tuổi nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) chỉ là 18 năm. Trong trường hợp này, công ty có được ra quyết định để nhân viên nghỉ hưu hay phải thực hiện tiếp hợp đồng để đủ 20 năm tham gia đóng BHXH rồi mới cho nghỉ hưu? Trần Hùng (Đà Nẵng)
Người lao động được hưởng lương hưu khi đủ điều kiện về độ tuổi và thời gian đóng bảo hiểm xã hội ảnh 1

Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và bắt buộc khi đáp ứng được những điều kiện nhất định

đều được hưởng chế độ hưu trí (Ảnh minh họa)

Luật sư Nguyễn Thanh Hà trả lời:

Luật BHXH năm 2014 quy định, người tham gia BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc khi đáp ứng được những điều kiện nhất định thì đều được hưởng chế độ hưu trí. Theo Điều 54 Luật này, người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1, Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp: Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên…

Người lao động được hưởng lương hưu khi đủ điều kiện về độ tuổi và thời gian đóng bảo hiểm xã hội ảnh 2

Luật sư Nguyễn Thanh Hà (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1, Điều 2 của Luật này nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp: Nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi, trừ trường hợp Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam, Luật Công an nhân dân, Luật Cơ yếu có quy định khác; Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp…

Như vậy, người lao động được hưởng lương hưu khi có đủ điều kiện về độ tuổi (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi) và thời gian đóng BHXH (đủ 20 năm trở lên). Trường hợp người lao động chưa đủ điều kiện về hưởng lương hưu do chưa đủ thời gian đóng BHXH thì căn cứ Điều 61, Luật BHXH có thể bảo lưu thời gian đóng BHXH bắt buộc.

Tin cùng chuyên mục