Hợp đồng lao động thử việc được ký mấy lần?

  • 29/12/2010 07:46
  • 0 bình luận
  • Nguyễn Tiến (Đống Đa, Hà Nội)
(ANTĐ) - Hỏi: Tôi đã ký Hợp đồng lao động thử việc 2 tháng với một công ty. Hết thời hạn 2 tháng thử việc, nhưng công ty vẫn không ký hợp đồng lao động với tôi. Khi tôi yêu cầu thì công ty đưa ra bản hợp đồng lao động 3 năm, trong đó có điều khoản thử việc 2 tháng. Xin hỏi bản hợp đồng công ty đưa ra có phù hợp với quy định của pháp luật không?

Hợp đồng lao động thử việc được ký mấy lần?

(ANTĐ) - Hỏi: Tôi đã ký Hợp đồng lao động thử việc 2 tháng với một công ty. Hết thời hạn 2 tháng thử việc, nhưng công ty vẫn không ký hợp đồng lao động với tôi. Khi tôi yêu cầu thì công ty đưa ra bản hợp đồng lao động 3 năm, trong đó có điều khoản thử việc 2 tháng. Xin hỏi bản hợp đồng công ty đưa ra có phù hợp với quy định của pháp luật không?

Nguyễn Tiến (Đống Đa, Hà Nội)

Trả lời: Thời gian thử việc được quy định tại Điều 32 - Bộ luật Lao động (BLLĐ): Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

Điều 7 - Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9-5-2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của BLLĐ: Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

Việc công ty đã ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng và lại yêu cầu bạn ký hợp đồng lao động 3 năm trong đó có 2 tháng thử việc là trái với luật lao động. Hành vi vi phạm này sẽ bị phạt tiền theo quy định tại Điều 7 - Nghị định 47/2010/NĐ-CP ngày 6-5-2010 quy định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động.

Luật sư NGUYỄN THỊ THU LAN

(Văn phòng Luật sư Phúc Thọ - 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

Tin cùng chuyên mục