Xe+

Che biển kiểm soát khi tham gia giao thông bị phạt tiền đến 1.000.000 đồng

  • 12/04/2021 07:26
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Trước đây, một số xe máy lưu thông trên đường thường dùng khẩu trang che biển số xe. Gần đây việc đẩy mạnh phạt nguội các hành vi vi phạm của lái xe ô tô cũng là nguyên nhân khiến nhiều lái xe ô tô che biển số xe. Đối với hành vi này, mức xử phạt như thế nào? Trần Văn Tuyên (Đống Đa, Hà Nội)
Che biển kiểm soát khi tham gia giao thông bị phạt tiền đến 1.000.000 đồng ảnh 1

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội

Luật sư trả lời: Hành vi che biển số xe khi tham gia giao thông được quy định rất rõ ràng và cụ thể tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể:

- Tại điểm c khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông:

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc)”.

- Tại điểm b khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển”.

- Tại điểm a khoản 1 Điều 19 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định Xử phạt người điều khiển máy kéo (kể cả rơ moóc được kéo theo), xe máy chuyên dùng vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông:

1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển”.

Như vậy, với hành vi che biển số xe khi tham gia giao thông, người điểu khiển xe ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc và xe tương tự bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng; người điều khiển xe gắn máy, xe mô tô, xe máy điện và xe tương tự bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; người điểu khiển máy kéo, rơ moóc được kéo theo, xe máy chuyên dùng thì bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Tin cùng chuyên mục