Đã có gia đình nhưng vẫn chung sống như vợ chồng với người khác có thể bị xử lý hình sự

  • 26/10/2020 07:39
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi có em họ mới đây phát hiện chồng mình đang chung sống như vợ chồng với một người phụ nữ khác. Mặc dù, em tôi đã rất nhiều lần bắt gặp, họ hứa hẹn là sẽ chấm dứt, nhưng hiện tại vẫn lén lút gặp nhau. Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp này chồng em họ tôi và người phụ nữa kia sẽ bị xử lý như thế nào? Cấn Thị Hoa (Thạch Thất, Hà Nội)
Đã có gia đình nhưng vẫn chung sống như vợ chồng với người khác có thể bị xử lý hình sự ảnh 1

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

Luật sư trả lời: Đối với trường hợp trên, tùy theo tính chất mức độ hành vi; mà có thể bị xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể:

Theo quy định Nghị định số 110/2013/NĐ-CP vi phạm hành chính về tư pháp, hôn nhân gia đình. Cụ thể:

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Đồng thời, theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 về tội vi phạm chế độ hôn nhân và gia đình.

Đã có gia đình nhưng vẫn chung sống như vợ chồng với người khác có thể bị xử lý hình sự ảnh 2

Có thể bị phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm với tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng (Ảnh minh họa)

Tội “Vi phạm chế độ một vợ, một chồng”.

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến một năm...”.

Như vậy, căn cứ vào nội dung bạn cung cấp; em rể bạn và người phụ nữ kia có thể bị xử lý theo một trong 2 căn cứ pháp lý nêu trên.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn.

Tin cùng chuyên mục