Người chưa thành niên không bị vào tù nếu “lỡ quan hệ” với bạn gái

  • 16/08/2021 06:15
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Xin hỏi luật sư tuổi chịu trách nhiệm hình sự được quy định như thế nào? Nam thanh niên 17 tuổi “quan hệ” với nữ 15 tuổi có bị đi tù không? Nguyễn Thị Lan (Hà Nội)
Người chưa thành niên không bị vào tù nếu “lỡ quan hệ” với bạn gái ảnh 1

Luật sư Đặng Văn Sơn - VPLS Đặng Sơn và Cộng sự (Số nhà 31, ngõ 192, đường Tam Trinh, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội)

Luật sư trả lời: Tại Điều 12 - Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 đã quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Cụ thể như sau: “Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác”. Tiếp đến, “Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này”.

Trong trường hợp nêu trên, nam thanh niên 17 tuổi “quan hệ” với bạn nữ 15 tuổi thì áp dụng theo Điều 145 - Bộ luật Hình sự (tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi). Cụ thể, điều luật này quy định: “Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm”.

Như vậy có thể thấy, chủ thể của tội phạm quy định tại điều này là “người nào đủ 18 tuổi”, trong khi đó bạn nam mới 17 tuổi. Do vậy, trong trường hợp này, bạn nam không phạm tội theo quy định tại Điều 145 nên sẽ không phải đi tù.

Tin cùng chuyên mục