Chưa đủ 16 tuổi vẫn phải vào tù nếu phạm tội cướp tài sản

  • 14/06/2021 06:45
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Con trai tôi sinh tháng 7-2005. Nghe bạn bè rủ rê, mới đây cháu tham gia vụ cướp “xe ôm”. Xin hỏi luật sư, cháu sẽ bị xử lý như thế nào? Nguyễn Đức Hạnh (Hà Nội)
Chưa đủ 16 tuổi vẫn phải vào tù nếu phạm tội cướp tài sản ảnh 1

Luật sư Giang Hồng Thanh - VPLS Giang Thanh (Số 197 phố Đặng Tiến Đông, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội)

Luật sư trả lời: Theo quy định của Bộ luật Hình sự, hành vi cướp “xe ôm” tương ứng với tội danh “Cướp tài sản” được quy định tại Điều 168 Bộ luật này. Con anh chị sinh tháng 7-2005, tính đến thời điểm này chưa đủ 16 tuổi. Tức là tại thời điểm phạm tội cháu thuộc trường hợp từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi. Trong khi ấy, theo quy định tại khoản 2, Điều 12 - Bộ luật Hình sự: “Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này”.

Đối chiếu với quy định nêu trên, con anh chị hoàn toàn có thể bị kết án về tội danh cướp tài sản. Tùy thuộc vào tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi mà con anh chị thực hiện, cháu sẽ bị cơ quan pháp luật áp dụng điều khoản phù hợp của tội cướp tài sản, từ đó đưa ra mức hình phạt do điều khoản đó quy định. Chẳng hạn nếu cháu phạm tội có tổ chức, hoặc đánh người lái “xe ôm” gây thương tích từ 11 đến 30% để cướp xe, thì cháu sẽ bị áp dụng khoản 2 Điều 168 có khung từ 7 năm đến 15 năm tù. Còn nếu cháu chỉ đơn thuần đe dọa người lái “xe ôm” để cướp xe, thì sẽ bị áp dụng khoản 1 Điều 168 có khung từ 3 năm đến 10 năm tù.

Chưa đủ 16 tuổi vẫn phải vào tù nếu phạm tội cướp tài sản ảnh 2

Pháp luật có những mức án nghiêm khắc cho những hành vi phạm tội (Trong ảnh: Một đối tượng cướp “xe ôm” trên địa bàn Hà Nội đang thực nghiệm hiện trường dưới sự giám sát của lực lượng chức năng). Ảnh: Lam Thanh

Khi tuyên án, Tòa án sẽ căn cứ vào khoản 2, Điều 101 - Bộ luật Hình sự quy định về mức phạt tù có thời hạn áp dụng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội, cụ thể như sau: “Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định”. Đây là quy định nhân văn của pháp luật Việt Nam dành cho người chưa thành niên phạm tội, theo đó giả sử người trên 18 tuổi bị tuyên án 6 năm tù, thì con bạn sẽ chịu mức 3 năm tù do chưa đủ 16 tuổi.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn.

Tin cùng chuyên mục