Tham gia nghĩa vụ quân sự cần điều kiện gì?

  • 05/03/2018 07:33
  • 1 bình luận
  • In bài
ANTD.VN - Hỏi: Cháu trai tôi 20 tuổi, đã tốt nghiệp THPT, hiện đang kinh doanh tự do nhưng lại là con duy nhất trong gia đình, bố mẹ đau ốm thường xuyên, không còn khả năng lao động. Xin hỏi luật sư, cháu tôi có đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự? Những trường hợp được hoãn nghĩa vụ này? Bùi Đình Thắng (Lạng Sơn)
Thanh niên là lao động duy nhất trong gia đình thì có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự (nếu được UBND cấp xã xác nhận), ảnh: Lam Thanh

Thanh niên là lao động duy nhất trong gia đình thì có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự (nếu được UBND cấp xã xác nhận), ảnh: Lam Thanh

Trả lời:

Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân gồm: Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi; đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn chính trị, tiêu chuẩn sức khỏe, tiêu chuẩn văn hóa… Đối chiếu với quy định này, cháu anh có đủ điều kiện  để tham gia nghĩa vụ quân sự.

Còn về những trường hợp được hoãn nghĩa vụ quân sự, theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 và Điều 5 Thông tư 140/2015/TT-BQP, các trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ bao gồm những công dân chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe; Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được UBND cấp xã xác nhận; Con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61-80%; Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; Hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

Như vậy, một trong các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự là người đó phải là lao động duy nhất đang trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động và phải được UBND cấp xã xác nhận.

Luật sư Lê Hồng Vân (Đoàn Luật sư Hà Nội)

Luật sư Lê Hồng Vân (Đoàn Luật sư Hà Nội)

Cháu anh đang sống với bố mẹ đã già yếu. Nếu họ đã hết tuổi lao động, không còn khả năng lao động và cháu anh là lao động duy nhất trong gia đình thì có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự (nếu được UBND cấp xã xác nhận). 

Tin cùng chuyên mục