Sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng

  • 24/08/2020 06:36
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Bạn tôi hay sử dụng trái phép chất ma túy và nhiều lần bị xử lý hành chính vẫn lén lút tái diễn. Vậy pháp luật quy định xử lý về hành vi này như thế nào, thưa luật sư? Ngô Huy Thành (Hai Bà Trưng, Hà Nội)

Luật sư Đặng Thành Chung trả lời:

Sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng ảnh 1

Sử dụng ma túy trái phép sẽ bị trục xuất đối với người nước ngoài

Theo quy định tại Bộ luật Hình sự 2015 thì các hành vi vi phạm pháp luật liên quan đến ma túy bị truy cứu trách nhiệm hình sự hiện nay không bao gồm hành vi sử dụng ma túy trái phép. Tuy nhiên, việc sử dụng ma túy là hành vi vi phạm pháp luật và bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

Theo đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì người nào có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trường hợp người có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy là người nước ngoài, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (Khoản 7 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

Ngoài ra, người có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy còn bị tịch thu tang vật, phương tiện dùng để sử dụng trái phép chất ma túy theo quy định tại Khoản 6 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Tin cùng chuyên mục