Quy định về việc thực hiện các khoản thu trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo

  • 30/09/2021 06:36
  • 1 bình luận
  • P.V
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Như thường lệ, vào đầu năm học mới, các trường học sẽ tổ chức họp phụ huynh để thông báo các khoản thu. Xin hỏi luật sư, theo quy định hiện hành, nhà trường được phép và không được phép thu những khoản nào? Lê Văn Đồng (Quảng Ninh)
Quy định về việc thực hiện các khoản thu trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo ảnh 1

Pháp luật quy định cụ thể các khoản tiền nhà trường không được thu (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời:

Những khoản tiền nhà trường được phép thu gồm: Bảo hiểm y tế học sinh 4,5% mức lương cơ sở (4,5% x 1.490.000 đồng = 67.050 đồng/tháng); Kinh phí cho việc may, mua, thuê, mượn đồng phục và lễ phục lấy từ nguồn kinh phí chi thường xuyên của nhà trường, đóng góp của học sinh, sinh viên hoặc các nguồn thu hợp pháp khác và phải được công khai thu, chi, tiền học 2 buổi /ngày: Tiểu học tối đa 100.000 đồng/học sinh/tháng; học sinh THCS tối đa 150.000 đồng/học sinh/tháng, nước uống, học phẩm cho học sinh Mầm non…

Quy định về việc thực hiện các khoản thu trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo ảnh 2

Luật sư Lê Hồng Vân (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

Bên cạnh đó, theo khoản 4, Điều 10, Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT, Ban đại diện phụ huynh không được quyên góp của người học và gia đình người học những khoản ủng hộ không tự nguyện và không phục vụ trực tiếp cho hoạt động của ban, gồm: Bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường; Bảo vệ an ninh nhà trường; Trông coi phương tiện tham gia giao thông của học sinh; Vệ sinh lớp học, vệ sinh trường. Ngoài ra, nhà trường cũng không được thu tiền để khen thưởng cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên nhà trường; Mua sắm máy móc, trang thiết bị, đồ dùng dạy học cho trường, lớp học hoặc cho cán bộ quản lý, giáo viên và nhân viên nhà trường; Hỗ trợ công tác quản lý, tổ chức dạy học và các hoạt động giáo dục; Sửa chữa, nâng cấp, xây dựng mới các công trình của nhà trường…

Quy định này được nêu tại Công văn 1620/BGDĐT-KHTC về việc thực hiện các khoản thu trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo năm học 2019 - 2020; 2020 - 2021 và chỉ đạo điều hành giá năm 2020, áp dụng với các trường công lập.

Tin cùng chuyên mục