Nhà thuộc sở hữu chung khi bán cần thủ tục gì?

  • 20/06/2011 08:14
  • 3 bình luận
  • Luật sư Nguyễn Thị Thu Lan
  • In bài
(ANTĐ) - Hỏi: Hai chị em tôi cùng đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở do bố mẹ tôi để lại, nay em gái tôi muốn bán căn nhà đi nhưng tôi thì không, trong trường hợp tôi không đồng ý thì em tôi có quyền bán không?

Trần Thị Hoàn (Hoàn Kiếm-Hà Nội)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 96 - Luật Nhà ở: Việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất phải có sự đồng ý của tất cả các chủ sở hữu bằng văn bản.

Trường hợp có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung không đồng ý bán thì các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung khác có quyền làm đơn yêu cầu toà án giải quyết theo quy định của pháp luật. Các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung được quyền ưu tiên mua, nếu các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung không mua thì nhà ở đó được bán cho người khác.

Trong trường hợp có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung bán phần quyền sở hữu nhà ở của mình thì các chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung khác được quyền ưu tiên mua; trong thời hạn ba tháng, kể từ ngày nhận được thông báo về việc bán phần quyền sở hữu nhà ở và điều kiện bán mà không có chủ sở hữu nhà ở thuộc sở hữu chung nào mua thì phần quyền đó được bán cho người khác. Trong trường hợp vi phạm quyền ưu tiên mua thì xử lý theo quy định của pháp luật dân sự.

Căn cứ quy định trên, chị là người có quyền mua phần quyền sở hữu nhà ở của em chị, nếu chị không mua thì em chị hoàn toàn có quyền bán cho người khác.

Tin cùng chuyên mục