Từ nghi án học sinh lớp 5 bị đâm tử vong: Người dưới 16 tuổi có bị xử lý về tội giết người?

  • 13/01/2021 10:07
  • 0 bình luận
  • H.Linh
  • In bài
ANTD.VN - Mới đây, tại xã Hạ Sơn, huyện Quỳ Hợp, Nghệ An xảy ra vụ án mạng nghiêm trọng. Em T – học sinh lớp 5 nghi bị một nam sinh lớp 8 dùng kéo đâm tử vong khi đang trên đường đi học.

Nghi can trong vụ việc trên là Trương Văn Đ (14 tuổi, học lớp 8 một trường THCS trên địa bàn). Hiện CAH Quỳ Hợp, Nghệ An đang phối hợp với các đơn vị chức năng điều tra làm rõ các thông tin liên quan.

Qua vụ việc trên, nhiều bạn đọc đặt câu hỏi: Trường hợp có đủ căn cứ cho rằng người dưới 16 tuổi thực hiện hành vi giết người thì đối tượng có bị xử lý về tội danh này?

Phân tích dưới góc độ pháp lý, Luật sư Lê Hồng Vân – Đoàn Luật sư Hà Nội cho biết, Điều 123 BLHS 2015 về Tội giết người quy định, người nào giết người thuộc một trong các trường hợp: Giết 2 người trở lên; Giết người dưới 16 tuổi; Thực hiện tội phạm một cách man rợ; Vì động cơ đê hèn…thì bị phạt tù từ 12-20 năm, tù chung thân hoặc tử hình.

Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 7-15 năm. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt tù từ 1-5 năm.

Về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự, Điều 12 BLHS nêu rõ, người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Người từ đủ 14-dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Căn cứ quy định trên, nếu đối tượng thực hiện hành vi là giết người ở trong độ tuổi từ đủ 14-dưới 16 tuổi vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội danh này. Nếu hành vi này thuộc trường hợp giết người dưới 16 tuổi quy định tại điểm b khoản 1 thì đối tượng thực hiện có thể bị áp dụng khung hình phạt từ 12-20 năm tù, chung thân hoặc tử hình, thuộc loại tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Tuy vậy, theo Luật sư Hồng Vân, về nguyên tắc xử lý đối với người dưới 18 tuổi phạm tội, khi xét xử, Tòa án không xử phạt tù chung thân hoặc tử hình đối với người dưới 18 tuổi phạm tội.

Khi xử phạt tù có thời hạn, Tòa án cho người dưới 18 tuổi phạm tội được hưởng mức án nhẹ hơn mức án áp dụng đối với người đủ 18 tuổi trở lên phạm tội tương ứng và với thời hạn thích hợp ngắn nhất.

Mặt khác, theo quy định tại khoản 2 Điều 101 BLHS, đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.

Tin cùng chuyên mục