Sử dụng bằng đại học giả để xin việc có thể bị xử lý hình sự

  • 05/10/2020 06:38
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Để xin việc vào cơ quan Nhà nước nhưng do không có bằng đại học, bạn tôi đã mua bằng đại học giả. Vậy nếu bị phát hiện, bạn tôi có phạm tội gì không? Nguyễn Kim Dung (Đông Anh, Hà Nội)
Sử dụng bằng đại học giả để xin việc có thể bị xử lý hình sự ảnh 1

Hành vi sử dụng giấy tờ giả để xin việc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự và bị phạt tiền. Ảnh minh họa

Luật sư trả lời: Đối với người có hành vi sử dụng giấy tờ giả thì người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức, theo quy định tại Điều 341, Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi bởi khoản 126, Điều 1, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự 2015 với khung hình phạt là có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, bị phạt cải tạo không giam giữ, hoặc bị phạt tù đến 7 năm tùy theo từng mức độ vi phạm. Căn cứ theo quy định tại Điều 341, Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi bởi khoản 126, Điều 1, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự năm 2015, thì người có hành vi sử dụng giấy tờ giả, có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi này nếu họ đáp ứng các yếu tố cấu thành của tội Sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức.

Tin cùng chuyên mục