Vận chuyển tiền giả bị xử lý như thế nào?

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Thông qua mối quan hệ ngoài xã hội, vợ tôi có tham gia vào đường dây mua, bán tiền giả và mới đây bị công an bắt quả tang trong lúc vận chuyển tiền giả. Xin luật sư cho tôi hỏi, vợ tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Trần Ngọc Trung (huyện Sóc Sơn, Hà Nội)

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

Hành vi của vợ anh đã vi phạm vào Điều 207 Bộ luật Hình sự năm 2015 về Tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả

“1. Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm.

2. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 5 năm đến 12 năm.

3. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

4. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 1 năm đến 3 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

ảnh 2Tang vật một vụ vận chuyển tiền giả bị cơ quan công an phát hiện (Ảnh minh họa)

Vợ anh đã có hành vi vận chuyển tiền giả, thì tuỳ theo số lượng, sẽ phải chịu những mức hình phạt khác nhau.

Trường hợp nặng nhất, vợ anh có thể phải chịu hình phạt tù chung thân. Trong quá trình điều tra, vợ anh cần phải khai báo trung thực, rõ ràng, hợp tác với cơ quan điều tra để có thể được hưởng những tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử:  bandoc@anninhthudo.vn.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top