Trấn lột tiền của học sinh lớp dưới có thể bị xử lý hình sự

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Con trai tôi năm nay học lớp 10, khi đến trường hay bị nhóm học sinh cá biệt học khối lớp 12 trấn tiền, lúc thì 50.000 đồng lúc thì 100.000 đồng. Một số bạn của cháu cũng bị bắt nạt nên rất hoang mang, ảnh hưởng đến việc học tập. Xin hỏi luật sư, về việc này tôi có thể báo cơ quan công an được không? Vũ Thanh Sơn (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội)

ảnh 1Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

Hành vi của nhóm học sinh cá biệt nêu trên đã có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự. Theo quy định tại Điều 170 “Tội cưỡng đoạt tài sản” Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 thì: 

“1. Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Xét về mặt khách quan: Nhóm học sinh cá biệt đã có hành vi đe doạ các em học sinh khóa dưới “nếu không đưa tiền thì sẽ bị đánh”. Đây là hành vi đe doạ sử dụng bạo lực. Điều này đã tác động xấu đến tinh thần của các em. Hậu quả là các em học sinh bị dọa nạt (trong đó có con anh) đã đưa tiền cho bọn chúng.

Xét về mặt chủ quan: Các học sinh cá biệt thừa đủ hiểu biết về hành vi của mình là sai trái. Đặc biệt khi vẫn còn là học sinh trong nhà trường thì càng không được phép. Do đó, hành vi này là cố ý trực tiếp. Trong trường hợp nhà trường không thể giải quyết được thì bạn hoàn toàn có thể làm đơn tố giác ra cơ quan công an để có căn cứ xử lý hành vi của nhóm học sinh này.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top