"Thượng cẳng chân, hạ cẳng tay" với vợ, các “quý ông” sẽ bị áp chế tài nào?

0 Theo Cổng TTĐT Bộ Công an
ANTĐ Bộ Công an trả lời cử tri tỉnh Tây Ninh về việc bổ sung chế tài xử phạt đối với nam giới có hành vi bạo lực gia đình.
Ý kiến cử tri:  Cần bổ sung chế tài xử phạt đối với những đối tượng nam giới có hành vi bạo hành gia đình đối với nữ giới bằng hình thức lao động công ích.
ảnh 1 Ảnh minh họa

Trả lời:
 Pháp lệnh số 15/1999/PL-UBTVQH10 ngày 03/9/1999 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định lao động công ích là "nghĩa vụ" của công dân. Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 không quy định chế tài xử phạt bằng hình thức lao động công ích. Việc áp dụng chế tài xử phạt đối với những đối tượng có hành vi bạo hành gia đình được quy định tại Điều 49 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, theo đó mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top