Giải đáp pháp luật

Sinh viên học trung cấp có được giảm học phí ?

3 Huệ Linh

ANTĐ Hỏi: Vợ tôi đang học tại một trường trung cấp ở Hà Nam năm học 2015-2016. Vừa qua, tôi được biết có thông tư miễn giảm cho học sinh học trung cấp nhưng trường của vợ tôi theo học lại không thông báo về việc giảm học phí cho học sinh. Vậy thông tư này áp dụng cho đối tượng nào và vợ tôi có thuộc diện được giảm học phí ? (Nguyễn Văn An – ĐT: 093879…)

Sau khi nghiên cứu các quy định hiện hành, Báo An ninh Thủ đô xin trả lời anh An như sau:

Theo Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14 -5-2010 của Chính phủ quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 – 2015:

Điều 5. Đối tượng được giảm học phí

1. Các đối tượng được giảm 70% học phí gồm: học sinh, sinh viên các chuyên ngành nhã nhạc cung đình, chèo, tuồng, cải lương, múa, xiếc; một số nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đối với dạy nghề.

2. Các đối tượng được giảm 50% học phí gồm:

a) Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là con cán bộ, công nhân, viên chức mà cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp được hưởng trợ cấp thường xuyên;

b) Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông có cha mẹ thuộc hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ. Chuẩn hộ cận nghèo được thực hiện theo quy định của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt theo từng thời kỳ;

c) Học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở trong thời gian 3 năm kể từ ngày tốt nghiệp đi học trung cấp nghề và trung cấp chuyên nghiệp.

Còn theo Thông tư số 14/2015/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 16-7-2015 sửa đổi một số điều tại Thông tư 20 thì:

Điểm c khoản 2 điều 5 nêu trên được sửa như sau: Học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở đi học trung cấp nghề và trung cấp chuyên nghiệp.

Anh An cần đối chiếu với các quy định trên để xem mình có thuộc diện được giảm học phí hay không và giảm ở mức nào.

bình luận(3 bình luận)

20x20nguyễn xuân phong

nay là 20/11/2017 tôi đang học tại một trường trung cấp nghề hòa bình, nay nâng cấp thành cao đẳng hòa bình xuân lộc thuộc tỉnh đồng nai. nhìn theo chính sách thì tôi k phải là con thương binh hay công nhân viên chức hay gia đình cận nghèo. vậy có được hỗ trợ tiền học phí không ạ?

20x20Nguyễn loan

tôi đang học tại trường trung cấp dược hà nội.huyện tôi thuộc huyện nghèo, gia đình tôi thuộc hộ nghèo.vậy có được giảm học phí không? và nếu được giảm thì phải làm thế nào?

20x20nguyễn loan

tôi đang học tại trường trung cấp dược hà nội.huyện tôi thuộc huyện nghèo,gia đình cũng thuộc hộ nghèo.vậy có được miễn giảm học phí không?

Cùng chuyên mục
Top