Quy định của pháp luật về hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy để sử dụng

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Con trai bạn tôi bị công an bắt và bị khởi tố về tội “Tàng trữ trái phép chất ma túy”. Tuy nhiên, con bạn tôi chỉ dùng số ma túy trên để sử dụng. Vậy trong trường hợp này có bị khởi tố về tội “Tàng trữ trái phép chất ma túy”? Đặng Ngọc Nam (Đan Phượng, Hà Nội)

ảnh 1Bị truy cứu Tội tàng trữ trái phép chất ma túy nếu thỏa mãn dấu hiệu: “Có hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy: là cất giữ, cất giấu bất hợp pháp chất ma túy ở bất kỳ nơi nào như trong người, trong nhà, trong các đồ vật…” (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời:

Tại Điều 249, Bộ luật Hình sự quy định Tội tàng trữ trái phép chất ma túy quy định như sau:

“1. Người nào tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển, sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm: 

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc một trong các tội quy định tại các Điều 248, 250, 251 và 252 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; 

b) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 1 gam đến dưới 500 gam; 

c) Heroine, Cocaine, 

Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng từ 0,1 gam đến dưới 5 gam;

d) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định có khối lượng từ 1kg đến dưới 10kg; 

đ) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 5kg đến dưới 50kg; 

e) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 1kg đến dưới 10kg; 

g) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 1 gam đến dưới 20 gam; 

h) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 10ml đến dưới 100ml; 

i) Có 2 chất ma túy trở lên mà tổng khối lượng hoặc thể tích của các chất đó tương đương với khối lượng hoặc thể tích chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm b đến điểm h khoản này”. 

ảnh 2Luật sư Đặng Thành Chung (Giám đốc Công ty luật TNHH An Ninh; Phòng 305- Toà nhà số 8 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội)

Căn cứ quy định trên, con trai bạn bác bị truy cứu Tội tàng trữ trái phép chất ma túy nếu thỏa mãn các dấu hiệu sau:

- Có hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy: là cất giữ, cất giấu bất hợp pháp chất ma túy ở bất kỳ nơi nào như trong người, trong nhà, trong các đồ vật, …

- Mục đích của việc tàng trữ: không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển hay sản xuất trái phép chất ma túy.

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc một trong các tội quy định tại các Điều 248, 250, 251 và 252 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; hoặc tàng trữ khối lượng ma túy theo quy định nêu trên.

Đối với trường hợp con trai bác dù tàng trữ chỉ để sử dụng nhưng lại thỏa mãn dấu hiệu mục đích của hành vi như đã phân tích ở trên. Tuy nhiên, do bác không nói rõ con bạn trai bác đã bị xử phạt vi phạm hành chính hay tàng trữ khối lượng ma túy như quy định tại khoản 1, Điều 249, Bộ luật Hình sự nên không thể khẳng định việc cơ quan tố tụng khởi tố vụ án, khởi tố bị can theo Điều 249, Bộ luật Hình sự là đúng hay sai.

Trong trường hợp khối lượng ma túy con trai bạn bác tàng trữ thấp hơn mức được quy định hoặc chưa bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc chưa bị kết án hoặc đã được xóa án tích về các tội quy định tại khoản 1, Điều 249, Bộ luật Hình sự thì có thể sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại mục 3.6, Phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Chương các Tội phạm về ma túy.


bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top