Phải làm gì khi người khác đến xiết nợ, chiếm nhà?

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi vay 100 triệu đồng của một người. Đến hạn, do tôi chưa có tiền trả, người này đã thuê một số thanh niên đến để đòi nợ tôi. Sau nhiều lần đàm phán không được, chúng đã kéo đến nhà tôi ở đến khi nào tôi trả tiền bọn chúng mới đi. Vậy tôi phải làm gì trong tình huống này? Nguyễn Anh Đức (quận Tây Hồ, Hà Nội)

ảnh 1Cá nhân hoàn toàn có thể tố cáo đến cơ quan công an, khi chỗ ở hợp pháp bị xâm phạm (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời: 

Trong trường hợp này, bạn hoàn toàn có thể tố giác hành vi của chủ nợ (gọi tắt là ông A) và nhóm thanh niên ra cơ quan công an nơi bạn sinh sống. Họ có thể bị truy tố về tội xâm phạm chỗ ở của người khác, theo quy định tại Điều 158 Bộ luật Hình sự năm 2015. 

“Điều 158. Tội xâm phạm chỗ ở của người khác

1.Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm:

a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

b) Đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ;

c) Chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ;

d) Xâm nhập trái pháp luật chỗ ở của người khác.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Phạm tội 2 lần trở lên;

d) Làm người bị xâm phạm chỗ ở tự sát;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

ảnh 2

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 1 năm đến 5 năm”.

Hành vi của số đối tượng trên là xâm nhập trái pháp luật chỗ ở của người khác. Công dân có quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở. Khi không được sự cho phép của gia đình bạn mà nhóm côn đồ đã có hành vi tự ý đến ở, sinh hoạt ngay tại gia đình bạn. Không những vậy, hành vi này còn có thể gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự khu phố bạn đang sinh sống, làm ảnh hưởng đến những gia đình xung quanh. Còn về hành vi của ông A, trong trường hợp này có thể bị coi là đồng phạm với vai trò người tổ chức.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top