Ném đá vào xe khách, tàu hỏa tùy vào mức độ thiệt hại sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự

0 Luật sư Trần Hoàng Hà (Công ty Luật TNHH Quang Vượng; địa chỉ: số 6, ngõ 29 Láng Hạ, quận Ba Đình, TP Hà Nội)
ANTD.VN - Hỏi: Thưa luật sư, tôi là lái xe chạy xe khách tuyến Bắc - Nam và thỉnh thoảng bị ném đá gây thiệt hại lớn. Xin hỏi, theo quy định pháp luật, hành vi ném đá vào xe khách, tàu hỏa sẽ bị xử lý như thế nào? Đỗ Quang Huy (Huyện Sóc Sơn, TP Hà Nội)

ảnh 1Đối tượng ném đá sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy vào mức độ thiệt hại (Ảnh minh họa) 

Trả lời: 

Hành vi ném đá vào xe khách hay tàu hỏa thường gây ra những thiệt hại lớn về tài sản, nghiêm trọng hơn có thể uy hiếp đến tính mạng con người. Tùy vào mức độ thiệt hại, các đối tượng ném đá sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nếu hành vi ném đá vào phương tiện giao thông gây thiệt hại về tài sản có giá trị dưới 2.000.000 đồng mà không thuộc bất kỳ điểm nào được quy định tại khoản 1, Điều 178, Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) về việc cố ý làm hư hỏng tài sản thì sẽ bị xử phạt hành chính căn cứ điểm d, khoản 2, Điều 5, Nghị định 167/2013/NĐ-CP xử phạt về việc vi phạm quy định trật tự công cộng:

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác. 

Trường hợp hành vi trên cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Theo Điều 178 thì người có hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản có thể bị phạt tiền từ 10-50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm. 

Cơ quan điều tra sẽ dựa trên các tình tiết như phạm tội có tổ chức, có thủ đoạn... để xác định mức phạt (có thể cao hơn) dành cho các đối tượng có hành vi trên.

Trường hợp hành vi ném đá vào phương tiện giao thông gây tổn thương về người, thì tùy vào mức độ nghiêm trọng hoặc các dấu hiệu được quy định tại Điều 134, Bộ luật Hình sự về hành vi cố ý gây thương tích cho người khác, các đối tượng sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng hoặc phạt tù từ 2 đến 7 năm. 

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top