Mua bán thuốc lá số lượng lớn không rõ nguồn gốc phạm tội gì?

0 Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; địa chỉ: số 6, ngõ 29 Láng Hạ, quận Ba Đình, TP Hà Nội)
ANTD.VN - Hỏi: Bạn tôi mua bán số lượng lớn thuốc lá không rõ nguồn gốc (12.000 bao) có vi phạm pháp luật không, thưa luật sư? Trần Quang Khởi (Huyện Đan Phượng, TP Hà Nội)

ảnh 1Thuốc lá lậu bị lực lượng chức năng thu giữ (Ảnh minh họa) 

Trả lời: 

Điều 191, Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định như sau:

1. Người nào tàng trữ, vận chuyển hàng cấm thuộc một trong các trường hợp sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các Điều 232, 234, 239, 244, 246, 249, 250, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của Bộ luật Hình sự thì bị phạt tiền từ 50 triệu đồng đến 300 triệu đồng, hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm…

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 5 năm đến 10 năm:

b) Thuốc lá điếu nhập lậu 4.500 bao trở lên;

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.

Như vậy, trong trường hợp trên, bạn của bạn có hành vi buôn bán số lượng 12.000 bao thuốc lá lậu nên có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại khoản 3, Điều 191, Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) với mức hình phạt từ 5 đến 10 năm tù.

Ngoài ra, bạn của bạn còn có thể bị phạt tiền từ 10-50 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.

bình luận(0 bình luận)

video được quan tâm

Cùng chuyên mục
Top