Làm giả vé xem ca nhạc bị phạt tiền và có thể bị phạt tù

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Âm nhạc điện tử hiện phát triển mạnh ở Việt Nam. Khi biết số lượng người đến các buổi biểu diễn âm nhạc điện tử rất lớn và giá vé cũng khá cao, em tôi đã lôi kéo một số bạn bè làm vé giả đem bán kiếm lời. Qua một phi vụ kiếm được 100 triệu đồng thì bị công an bắt giữ. Xin hỏi luật sư, hành vi trên của em tôi phạm tội gì? Nguyễn  Tuấn (quận Hoàn Kiếm, Hà Nội)

ảnh 1Hành vi làm giả vé xem biểu diễn âm nhạc có thể bị phạt tù (Ảnh minh họa)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

Tại Điều 202 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về “Tội làm, buôn bán tem giả, vé giả”:

“1. Người nào làm, buôn bán các loại tem giả, vé giả thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:

a) Tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng từ 15.000 đơn vị đến dưới 30.000 đơn vị;

b) Tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

c) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

d) Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 2 năm đến 7 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng 30.000 đơn vị trở lên;

d) Tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá 200.000.000 đồng trở lên;

đ) Thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm”.

Như vậy, về mặt khách quan: Em trai bạn đã có hành vi làm giả vé xem biểu diễn âm nhạc, sau đó đem bán chúng để kiếm lời. Kết quả là đã kiếm được gần 100 triệu đồng.

Về mặt chủ quan: Em trai bạn đủ nhận thức để hiểu được việc mình đang làm là sai, việc thu lợi bất chính từ những hoạt động này cũng là sai, thế nhưng vẫn cố tình thực hiện. Như vậy trong trường hợp này em bạn đã có lỗi cố ý trực tiếp.

Căn cứ theo khoản 1 Điều 202 Bộ luật Hình sự thì em trai bạn có thể phải chịu hình phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi.

ảnh 2

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top