Lái xe taxi cướp tài sản của khách sẽ phải nhận mức án nào?

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi có người bạn năm nay 25 tuổi, hiện đang lái xe taxi. Trong một lần chở khách nước ngoài, do khách không có tiền Việt để trả nên đề nghị dừng xe để rút tiền từ cột ATM. Thấy tài sản của khách để trên xe có giá trị lớn (khoảng 150 triệu đồng) nên anh này nảy sinh lòng tham. Lợi dụng lúc khách xuống rút tiền liền phóng xe đi mất. Sau đó, bạn tôi bị Công an bắt giữ. Xin hỏi luật sư, hành vi trên sẽ bị xử lý như thế nào? Đỗ Văn Bình (huyện Ứng Hòa, Hà Nội)

ảnh 1Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

Hành vi của người lái xe taxi này đã đủ cấu thành tội phạm, vi phạm vào Điều 171 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội cướp giật tài sản.

“1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30%;

g) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

h) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

i) Tái phạm nguy hiểm”.

ảnh 2Chiếm đoạt tài sản của khách, lái xe taxi sẽ phải trả giá đắt (Ảnh minh họa)

Xét về mặt khách quan, lái xe taxi trên đã có hành vi cướp giật tài sản: Lợi dụng lúc vị khách rời xe, xuống rút tiền tại cây ATM, đã nhanh chóng chiếm đoạt tài sản bằng cách phóng xe taxi đi mất.

Xét về mặt chủ quan: Lái taxi nhận thức được rõ hành vi của mình là gây nguy hiểm cho xã hội mà vẫn cố tình thực hiện. Như vậy là có lỗi cố ý trực tiếp.

Tổng số tài sản mà cá nhân này đã chiếm đoạt có giá trị gần 150 triệu đồng điều này phù hợp với quy định tại điểm c, khoản 2 Điều 171 Bộ luật Hình sự năm 2015. Do đó, anh ta sẽ phải chịu mức hình phạt tù từ 3 năm đến 10 năm.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top