Hình phạt cho hành vi vận chuyển lượng lớn thuốc lá lậu

0
ANTD.VN - Hỏi: Anh trai tôi vận chuyển thuê cho người khác 15.000 bao thuốc lá và biết rõ là thuốc lá lậu, nhưng vẫn cố tình vận chuyển và đã bị cơ quan Công an bắt. Theo quy định của pháp luật, anh trai tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Trần Văn Tuấn (Phú Xuyên, Hà Nội)

ảnh 1Luật sư Trần Hoàng Hà (Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

Trả lời: 

Anh trai bạn đã có hành vi vận chuyển thuốc lá lậu thuê cho người khác với số lượng là 15.000 bao. Việc xử lý hành vi vận chuyển thuốc lá lậu được quy định tại Điều 191 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 như sau :

Điều 191. Tội tàng trữ, vận chuyển hàng cấm

1. Người nào tàng trữ, vận chuyển hàng cấm thuộc một trong các trường hợp sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 232, 234, 239, 244, 246, 249, 250, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:

a) Thuốc bảo vệ thực vật mà Nhà nước cấm kinh doanh, cấm lưu hành, cấm sử dụng từ 50 kilôgam đến dưới 100 kilôgam hoặc từ 50 lít đến dưới 100 lít;

b) Thuốc lá điếu nhập lậu từ 1.500 bao đến dưới 3.000 bao;

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 5 năm đến 10 năm:

b) Thuốc lá điếu nhập lậu 4.500 bao trở lên;

Như vậy, hành vi của anh trai bạn sẽ thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 3 Điều 191 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 với mức phạt từ 5 năm đến 10 năm tù. Mức phạt cụ thể sẽ do hội đồng xét xử quyết định dựa trên các tình tiết tăng nặng và giảm nhẹ của bạn anh.

Ngoài ra, anh trai bạn còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1-5 năm.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top