Cố tình đập phá gương ô tô của người khác bị xử lý như thế nào?

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Trong khi tôi đang lái xe ô tô thì có một thanh niên điều khiển xe máy cố tình va chạm với xe tôi, rồi đòi bồi thường. Khi tôi kiên quyết không bồi thường thì anh ta cầm gậy đập vỡ gương ô tô của tôi. Tôi muốn hỏi luật sư, hành vi này có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Nguyễn Văn Sơn (huyện Thạch Thất, Hà Nội)

ảnh 1Tùy giá trị chiếc gương xe, mà đối tượng ra tay đập vỡ sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự (Ảnh minh họa)

Luật sư Đặng Thành Chung trả lời: Tại Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015 quy định Tội “Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản” như sau:

“1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm: 

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm; 

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; 

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội; 

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; 

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

……”

Luật sư Đặng Thành Chung, Giám đốc Công ty luật TNHH An Ninh, Phòng 305 - Toà nhà số 8 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội.

Như vậy, nếu đáp ứng đủ các điều kiện cấu thành tội phạm theo quy định tại Điều 178 Bộ luật Hình sự thì thanh niên đi xe máy có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Trường hợp không thể truy tố trách nhiệm hình sự thì anh ta sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, trật tự an toàn xã hội.

Theo đó, anh ta có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác. Ngoài ra, anh ta còn phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top