Chứa chấp mại dâm trong nhà nghỉ phạm tội gì?

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Bạn tôi hiện đang kinh doanh dịch vụ nhà nghỉ, ngoài ra còn lén lút cho một số cô gái thuê làm nơi bán dâm. Trong một lần kiểm tra hành chính, cơ quan Công an phát hiện ra có nhiều vụ mua bán dâm đang được thực hiện tại đây. Xin hỏi luật sư, hành vi của bạn tôi vi phạm pháp luật như thế nào? Dương Khánh Toàn (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội)

ảnh 1Sử dụng nhà nghỉ chứa chấp mại dâm là hành vi vi phạm pháp luật (Ảnh minh họa)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

Hành vi trên đã có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự quy đinh tại Điều 327 tội chứa mại dâm - Bộ luật Hình sự năm 2015

1. Người nào chứa mại dâm, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Cưỡng bức mại dâm;

c) Phạm tội 2 lần trở lên;

d) Chứa mại dâm 4 người trở lên;

đ) Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;

e) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của người bán dâm mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

g) Thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

h) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Thu lợi bất chính từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

c) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của người bán dâm mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Đối với 2 người trở lên từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên;

c) Cưỡng bức mại dâm dẫn đến người đó chết hoặc tự sát.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt quản chế từ 1 năm đến 5 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Xét về mặt khách quan: Bạn của bạn đã có hành vi cho một số cô gái hành nghề mại dâm thuê phòng nhà nghỉ để làm nơi mua bán dâm.

Về mặt chủ quan: Anh ta biết rõ hành vi của mình là trái pháp luật nhưng vẫn cố tình thực hiện, như vậy là có lỗi cố ý.

ảnh 2Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội

Khung hình phạt cao nhất áp dụng đối với tội phạm này là phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân. Tuy nhiên cần phải trải qua quá trình điều tra của Cơ quan điều tra mới có thể kết luận được hành vi bạn của bạn có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không, mức độ nguy hiểm của hành vi và mức hình phạt tương ứng đưa ra đối với hành vi bạn của bạn.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top