Chủ hiệu cầm đồ tiêu thụ xe máy trộm cắp

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Em trai tôi có một hiệu cầm đồ. Tuy nhiên, bên cạnh việc kinh doanh, em trai tôi còn nhận tiêu thụ xe máy do trộm cắp mà có. Xin hỏi luật sư, nếu hành vi của em trai tôi bị cơ quan Công an phát hiện thì sẽ bị xử lý như thế nào? Hoàng Ngọc Long (quận Đống Đa, Hà Nội)

ảnh 1Tiêu thụ xe máy do trộm cắp mà có là vi phạm pháp luật hình sự (Ảnh minh họa)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

Theo điều 323 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7 năm đến 10 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Căn cứ vào quy định tại Điều 323 Bộ luật Hình sự năm 2015, thì khung hình phạt nhẹ nhất mà em bạn sẽ phải chịu là phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. Trong trường hợp hành vi của em trai gây hậu quả nghiêm trọng thì khung hình phạt cao nhất sẽ là phạt từ 10 năm đến 15 năm.

Hành vi của em trai bạn là vi phạm pháp luật, bạn và gia đình cần phải khuyên ngăn em trai bạn không được phép tiếp tục thực hiện công việc trên. Để tránh những hậu quả đáng tiếc có thể xảy ra, em trai bạn nên đến cơ quan công an đầu thú. Tùy vào mức độ thiệt hại mà em bạn đã gây ra cùng với sự ăn năn hối cải, thành khẩn khai báo, tích cực giúp cơ quan công an điều tra vụ việc và khắc phục hậu quả đã gây ra, em trai bạn sẽ được hưởng sự khoan hồng của pháp luật và có thể chỉ phải chịu mức hình phạt thấp nhất đối với những hành vi mà em trai bạn đã gây ra.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn. 

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top