Ông Nguyễn Văn Nên trở thành tân Bộ trưởng, Chủ nhiệm VPCP

  • 14/11/2013 10:35
  • 0 bình luận
  • An Huy
  • In bài
ANTĐ - Nhận được đa số phiếu tán thành từ các ĐBQH, ông Nguyễn Văn Nên đã trở thành tân Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ.
Ông Nguyễn Văn Nên trở thành tân Bộ trưởng, Chủ nhiệm VPCP ảnh 1
Tân Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ Nguyễn Văn Nên


Sáng nay (14-11), Quốc hội đã tiến hành bỏ phiếu phê chuẩn đề nghị của Thủ tướng về việc bổ nhiệm nhân sự giữ chức vụ Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ.

Như thông tin Báo ANTĐ đã đưa, nhân sự được Thủ tướng giới thiệu vào vị trí này là ông Nguyễn Văn Nên, Uỷ viên Trung ương Đảng, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương. 

Với 85,94% tổng số ĐBQH tán thành, ông Nên chính thức trở thành tân Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ. Sau đó Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Sinh Hùng đã thay mặt các đại biểu, gửi lời chúc mừng đến ông Nguyễn Văn Nên, mong ông hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao phó.

Vị tiền nhiệm của ông Nên, là ông Vũ Đức Đam- người cũng vừa được Quốc hội phê chuẩn, trở thành tân Phó thủ tướng.

 
Ông Nguyễn Văn Nên trở thành tân Bộ trưởng, Chủ nhiệm VPCP ảnh 2
Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ Nguyễn Văn Nên - Ảnh: VGP

Tóm tắt tiểu sử Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ Nguyễn Văn Nên

Sinh ngày: 14/7/1957

Quê quán: Tây Ninh.

Học vị: Cử nhân Luật.

Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng Khóa XI.

Tháng 4/1975-9/1985: Chiến sỹ Cảnh sát hình sự;  Đội trưởng hình sự Công an huyện Gò Dầu.

Tháng 10/1985-12/1987: Huyện ủy viên, Bí thư chi bộ, Phó trưởng Công an huyện Gò Dầu.

Tháng 01/1988-2/1989: Quyền Trưởng Công an huyện  Gò Dầu.

Tháng 3/1989-12/1991: Ủy viên Thường vụ, Trưởng Công an huyện Gò Dầu.

Tháng 01/1992-4/1996: Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Gò Dầu.

Tháng 4/1996-8/1999: Tỉnh ủy viên, Bí  thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Gò Dầu.

Tháng 8/1999-01/2001: Tỉnh ủy viên, Trưởng ban, Ban Tổ chức chính quyền tỉnh Tây Ninh.

Tháng 2/2001-5/2004: Ủy viên Thường vụ, Trưởng ban, Ban Tổ chức Tỉnh ủy Tây Ninh.

Tháng 6/2004-1/2005: Ủy viên Thường vụ, Trưởng ban, Ban Tổ chức Tỉnh ủy Tây Ninh, kiêm Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Ban Bảo vệ sức khỏe.

Tháng 2/2005-3/2006: Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND, Trưởng ban, Ban Tổ chức Tỉnh ủy Tây Ninh.

Tháng 3/2006-8/2010: Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ  tịch UBND tỉnh Tây Ninh.

Tháng 9/2010-7/2011: Bí thư Tỉnh ủy Tây Ninh.

Tháng 7/2011-2/2013: Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Thường trực Ban Chỉ đạo Tây Nguyên.

Từ tháng 3/2013: Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương.

Ngày 14/11/2013, được Quốc hội khóa XIII, kỳ họp thứ 6, phê chuẩn giữ chức vụ Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ.


Tin cùng chuyên mục