Người không có chức vụ, quyền hạn vẫn có thể bị xử lý hình sự về tội vi phạm quy định về đất đai

  • 21/12/2020 08:53
  • 0 bình luận
  • ANTĐ
  • In bài

ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Chồng tôi chỉ là lao động tự do, không làm việc trong cơ quan Nhà nước nhưng vẫn bị khởi tố về hành vi liên quan đến vi phạm quy định về đất đai cùng với một số người khác. Xin luật sư giải thích giúp tôi về việc này? Vũ Thị Hoa (Thái Bình)

Người không có chức vụ, quyền hạn vẫn có thể bị xử lý hình sự về tội vi phạm quy định về đất đai ảnh 1

Những sai phạm quy định về đất đai sẽ bị chính quyền cưỡng chế, xử lý hình sự theo mức độ vi phạm

Luật sư Đặng Văn Sơn trả lời:

Nội dung câu hỏi của bạn do thiếu thông tin liên quan đến lý do chồng bạn bị khởi tố về vi phạm các quy định về sử dụng hay quản lý đất đai. Tuy nhiên, trong thực tế việc chồng bạn là lao động tự do nhưng vẫn bị khởi tố về hành vi liên quan đến vi phạm quy định về đất đai cùng với một số người khác hoàn toàn có thể xảy ra. Bởi theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015 tại các Điều 228, 229 về vi phạm các quy định về sử dụng, quản lý đất đai thì: “Người nào lấn chiếm đất, chuyển quyền sử dụng đất hoặc sử dụng đất trái với các quy định của pháp luật về quản lý và sử dụng đất đai, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm”.

Tương tự, tại Điều 229: “Người nào lợi dụng hoặc lạm dụng chức vụ, quyền hạn giao đất, thu hồi, cho thuê, cho phép chuyển quyền sử dụng, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trái quy định của pháp luật thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. Đó là đất trồng lúa có diện tích từ 5.000m2 đến dưới 30.000m2; đất rừng đặc dụng, rừng phòng hộ, rừng sản xuất có diện tích từ 10.000m2 đến dưới 50.000m2; đất nông nghiệp khác và đất phi nông nghiệp có diện tích từ 10.000m2 đến dưới 40.000m2; Đất có giá trị quyền sử dụng đất được quy thành tiền từ 500.000.000 đồng đến dưới 2.000.000.000 đồng đối với đất nông nghiệp hoặc từ 1.000.000.000 đồng đến dưới 5.000.000.000 đồng đối với đất phi nông nghiệp; Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm”.

Người không có chức vụ, quyền hạn vẫn có thể bị xử lý hình sự về tội vi phạm quy định về đất đai ảnh 2

Luật sư Đặng Văn Sơn (Văn phòng Luật sư Đặng Sơn và Cộng sự; Số 31, ngõ 192, đường Tam Trinh, Hà Nội)

Ngoài bị phạt tù như nêu trên, người phạm tội còn có thể bị phạt bổ sung bằng tiền từ 10.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm. Như vậy, theo quy định tại Điều 228 thì chủ thể của tội này là chủ thể bình thường và theo Điều 12 - Bộ luật Hình sự thì người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi loại tội phạm gây ra. Còn theo Điều 229 thì chủ thể thực hiện hành vi phạm tội là người có chức vụ, quyền hạn trong quản lý đất đai. Tuy nhiên, người không có chức vụ, quyền hạn vẫn có thể bị xử lý hình sự về tội danh này nhưng với vai trò là đồng phạm giúp sức…

Như vậy là chồng bạn tuy chỉ lao động tự do nhưng cũng có thể vi phạm các quy định về sử dụng, quản lý đất đai theo Điều 228, 229 và sẽ bị xử lý hình sự tùy theo tính chất, mức độ vi phạm.

Tin cùng chuyên mục