Muốn mở cửa hàng bán thuốc phải có chứng chỉ hành nghề dược

0 Luật sư Nguyễn Thị Thu
ANTD.VN - Hỏi: Em gái tôi dự định mở cửa hàng bán tân dược nhưng hiện tại chưa có bằng cấp gì liên quan đến lĩnh vực này. Xin luật sư cho biết quy định về việc mở cửa hàng bán thuốc, chủ cửa hàng phải đáp ứng những điều kiện gì? Lê Văn Phong (Bắc Giang)

ảnh 1Luật sư Nguyễn Thị Thu (Đoàn Luật sư Hà Nội)

Trả lời: 

Điều 13 Luật Dược 2016 quy định về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược nêu rõ: Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược; Có thời gian thực hành tại cơ sở kinh doanh dược, bộ phận dược của chữa bệnh, trường đào tạo chuyên ngành dược, cơ sở nghiên cứu dược, cơ sở kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc, cơ quan quản lý về dược hoặc văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài hoạt động trong lĩnh vực dược tại Việt Nam. 

Bên cạnh đó, người hành nghề phải có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp; Không thuộc một trong các trường hợp đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành bản án, quyết định của tòa án; trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến hoạt động dược theo bản án, quyết định của Tòa án; bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Sau khi đáp ứng được các điều kiện trên, em bạn có thể làm hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược được quy định tại Điều 24 Luật Dược và Điều 3 Nghị định 54/2017. Hồ sơ bao gồm: Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề dược, bản sao có chứng thực văn bằng chuyên môn, giấy chứng nhận đủ sức khỏe, giấy xác nhận về thời gian thực hành chuyên môn, giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược đối với trường hợp đã bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược, bản sao công chứng căn cước công dân, phiếu lý lịch tư pháp…

Hồ sơ nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến Sở Y tế. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày ghi trên phiếu tiếp nhận hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền có trách nhiệm cấp chứng chỉ hành nghề dược cho em bạn.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top