Kinh doanh thực phẩm chức năng nhưng… chưa có giấy phép

0
ANTD.VN - Hỏi: Năm 2017 tôi mở cửa hàng kinh doanh thực phẩm chức năng nhưng do thời gian quá gấp nên tôi chưa đi đăng ký hoạt động kinh doanh và chưa có giấy phép hoạt động. Xin hỏi luật sư, nếu tôi không có giấy phép mà vẫn tiếp tục kinh doanh thì có bị xử lý hình sự không? Hoàng Thị Hoàn (Nam Định)

ảnh 1Luật sư Nguyễn Đào Tơ (Trưởng VPLS Hoàng Huy; Số 52, ngõ 145/93/2 đường Cổ Nhuế, quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội)

Trả lời:

Điều 159 - Bộ luật Hình sự 1999 quy định về “Tội kinh doanh trái phép” nêu rõ, hành vi cấu thành tội này là kinh doanh không có đăng ký kinh doanh; Kinh doanh không đúng với nội dung đã đăng ký; Kinh doanh không có giấy phép trong trường hợp pháp luật quy định phải có giấy phép. Tuy vậy, BLHS 2015 có hiệu lực từ 1-1-2018 đã bãi bỏ tội danh này.

Theo Điều 2 Nghị quyết 41/2017/QH14 ngày 20-6-2017 về việc thi hành BLHS năm 2015, đối với hành vi kinh doanh trái phép quy định tại  Điều 159 của BLHS năm 1999 xảy ra trước 0 giờ 00 phút ngày 1-1-2018 mà sau thời điểm đó vụ án đang trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử thì tiếp tục áp dụng quy định của BLHS 1999 để xử lý.

Nếu sau thời điểm trên mới bị phát hiện thì không khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử về tội kinh doanh trái phép quy định tại Điều 159 của BLHS 1999 mà áp dụng quy định của BLHS 2015 về các tội danh tương ứng để khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử.

Vì vậy, nếu hiện nay bạn vẫn tiếp tục kinh doanh thực phẩm chức năng thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi của người tiêu dùng.

Theo đó, phạt tiền từ 1-5 triệu đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Phạt tiền từ 5-10 triệu đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định. Phạt tiền từ 10-15 triệu đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh khi đã bị cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền đình chỉ kinh doanh hoặc thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top