Ý kiến của luật sư trong tình huống mua dâm nhưng lại bị tố là cưỡng bức

0 PV
ANTD.VN - Hỏi: Bạn tôi đi massage và trong lúc được chăm sóc đã nổi hứng đặt vấn đề mua bán dâm ngay tại chỗ với nữ nhân viên. “Hành sự” xong, do không đủ tiền nên bạn tôi mới trả được 1 triệu đồng và nợ 2 triệu đồng, dẫn đến cãi cọ… Ngay sau đó, nữ nhân viên quán massage làm đơn tố cáo bạn tôi hiếp dâm. Xin hỏi luật sư, bạn tôi phải chứng minh việc mình không hiếp dâm như thế nào?  Nguyễn Việt Dũng (Hà Nội)

ảnh 1Luật sư Đặng Văn Sơn (VPLS Đặng Sơn và Cộng sự Địa chỉ: Số nhà 31, ngõ 192, đường Tam Trinh, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội)

Trả lời: 

Theo Điều 141 - BLHS năm 2015, tội “Hiếp dâm” quy định là “Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm”. Căn cứ vào quy định này có thể khẳng định, hành vi hiếp dâm phải thỏa mãn 2 yếu tố. Thứ nhất là phải có việc giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với nạn nhân. Thứ hai là việc giao cấu hoặc thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác đó là trái với ý muốn của nạn nhân.

Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái ý muốn nạn nhân được thể hiện bằng những hành động khách quan là dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực là hành vi dùng lời nói hoặc hành động uy hiếp tinh thần làm cho người bị hại sợ hãi phải để cho người phạm tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi tình dục khác. Điều luật không quy định đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc, nên hành vi đe dọa dùng vũ lực bao gồm cả trường hợp đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc và trường hợp đe dọa dùng vũ lực sau đó cách một thời gian.

Lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân là trường hợp nạn nhân bị ốm đau, bệnh tật, mất khả năng nhận thức dẫn đến không thể chống cự lại được. Tình trạng này, có thể do chính người phạm tội tạo ra hoặc từ chính nạn nhân. Sau cùng là  thủ đoạn khác, ngoài những hành vi đã được quy định trong cấu thành tội phạm (dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân). Đây là quy định mở nhằm đáp ứng yêu cầu đấu tranh phòng chống loại tội phạm này.

Về câu hỏi bạn đặt ra thì khi nữ nhân viên quán masage có đơn tố cáo bạn của bạn, căn cứ Điều 155 - Bộ luật TTHS, CQĐT sẽ khởi tố vụ án. Quá trình điều tra, CQĐT sẽ làm rõ nội dung vụ việc và các yếu tố cấu thành tội phạm như: độ tuổi, ý chí của nữ nhân viên quán massage cũng như các hành vi khách quan mà bạn của bạn thực hiện… Chỉ khi nào đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì CQĐT mới khởi tố bị can. Để chứng minh không có hành vi hiếp dâm, bạn của bạn chỉ cần khai báo đúng sự thật và không hề có những hành vi như phân tích ở trên.

Mặt khác, theo quy định của pháp luật, các cơ quan tố tụng có nghĩa vụ phải chứng minh tội phạm. Ngược lại, không ai phải có nghĩa vụ chứng minh mình không phạm tội. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý là nếu nữ nhân viên đó chưa đủ 13 tuổi thì cho dù có được đồng thuận giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác, bạn của bạn vẫn bị xử lý về tội “Hiếp dâm”. Ngoài ra, trong trường hợp nữ nhân viên quán massage chưa đủ 18 tuổi thì rất có thể bạn của bạn bị xem xét, xử lý về tội “Mua dâm người dưới 18 tuổi”.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top