Xử lý tài sản phát sinh trong thời gian chờ giải quyết ly hôn

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi và chồng đã nộp đơn ly hôn ra tòa án. Tòa án thụ lý và đang giải quyết. Trong thời gian này, tôi phát hiện chồng tôi trúng xổ số 50 triệu đồng. Xin hỏi luật sư, khi ly hôn tôi có được chia số tiền này hay không? Nguyễn Thu Minh (huyện Thạch Thất, Hà Nội)

ảnh 1Trước khi tòa án ra quyết định cuối cùng thì hai vợ chồng vẫn trong thời kỳ hôn nhân (Ảnh minh họa)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

Theo quy định tại khoản 13, 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình: Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân.

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của tòa án. Trường hợp của bạn là đang thực hiện thủ tục ly hôn và tòa án đã thụ lý giải quyết. Tuy nhiên, tòa án chưa ra bản án hay quyết định ly hôn, nên khi chồng bạn trúng xổ số được 50 triệu đồng thì số tiền này vẫn được coi là phát sinh trong thời kỳ hôn nhân và xác định là tài sản chung, bởi lẽ:

Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung …”.

Thu nhập hợp pháp khác được quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP này bao gồm: Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này (Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này).

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì số tiền trúng xổ số của chồng chị được xác định là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân và sẽ được chia khi ly hôn.

ảnh 2

Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng; Địa chỉ: Số 6, ngõ 29 Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội)

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top