Ủy quyền cho con trai quản lý và sử dụng nhà khi đi vắng

0 Hồ Đức Thuận (Ba Đình, HN)
(ANTĐ) - Vợ chồng chúng tôi hiện nay đang làm thủ tục du lịch tại nước ngoài. Trong thời gian đi vắng chúng tôi muốn giao lại căn nhà 5 tầng là tài sản chung duy nhất của hai vợ chồng cho con trai chúng tôi quản lý và sử dụng. Xin hỏi muốn ủy quyền cho con, chúng tôi phải làm gì? Thủ tục thế nào?

Ủy quyền cho con trai quản lý và sử dụng nhà khi đi vắng

(ANTĐ) - Vợ chồng chúng tôi hiện nay đang làm thủ tục du lịch tại nước ngoài. Trong thời gian đi vắng chúng tôi muốn giao lại căn nhà 5 tầng là tài sản chung duy nhất của hai vợ chồng cho con trai chúng tôi quản lý và sử dụng. Xin hỏi muốn ủy quyền cho con, chúng tôi phải làm gì? Thủ tục thế nào?

Hồ Đức Thuận (Ba Đình, HN)

Trả lời: Vấn đề bạn hỏi liên quan đến quy định của pháp luật về công chứng; Luật Công chứng năm 2007 quy định về thẩm quyền công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản như sau: Điều 37 “Công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 điều này”.

Do vậy để đảm bảo giao dịch nói trên phù hợp với quy định của pháp luật, vợ chồng ông cùng con trai ông cần đến các văn phòng công chứng hoặc các phòng công chứng để yêu cầu công chứng hợp đồng ủy quyền.

Khi yêu cầu công chứng bạn cần nộp các giấy tờ sau đây: a) Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch theo mẫu; b) Dự thảo hợp đồng, giao dịch; c) Bản sao giấy tờ tùy thân; d) Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó; đ) Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định phải có.

Bản sao các văn bản giấy tờ nêu trên là bản chụp, bản in, bản đánh máy hoặc bản đánh máy vi tính nhưng phải có nội dung đầy đủ, chính xác như bản chính và không phải có chứng thực. Khi nộp bản sao thì người yêu cầu công chứng phải xuất trình bản chính để đối chiếu.

Sau khi nộp đủ các giấy tờ hợp lệ thì các bên trong hợp đồng ủy quyền gồm bên ủy quyền (ông và vợ ông) và bên được ủy quyền (con trai ông) cùng ký trước mặt công chứng viên. Công chứng viên ghi lời chứng; ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch đó.

LS Bùi Sinh Quyền

(VPLS Phúc Thọ, 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top