Thuốc lá, rượu mạnh bị cấm quảng cáo

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi đang kinh doanh rượu ngoại và thuốc lá trên mạng. Hiện tôi đang muốn  mở rộng mạng lưới bán hàng, tăng cường quảng bá sản phẩm để thu hút sự chú ý của khách hàng. Xin hỏi luật sư, với những sản phẩm trên tôi có được phép quảng cáo không, quy định hiện hành về vấn đề này ra sao? Trần Minh Long (TP Hải Dương)

ảnh 1Luật sư Hoàng Huy Được (Đoàn Luật sư Hà Nội)

Luật sư trả lời: 

Điều 7 Luật Quảng cáo 2012 quy định, những hàng hóa, dịch vụ bị cấm quảng cáo gồm: Hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật; Thuốc lá; Rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên; Sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi, sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ dưới 6 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo; Thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc; Các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục…

Ngoài ra, Điều 6 Luật Đầu tư 2014 được bổ sung bởi khoản 1 Điều 2 Luật 03/2016/QH14 sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, quy định thêm về danh mục hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh như sau: Kinh doanh các chất ma túy theo quy định tại Phụ lục 1 của Luật này; Kinh doanh các loại hóa chất, khoáng vật quy định tại Phụ lục 2 của Luật này;  Kinh doanh mẫu vật các loại thực vật, động vật hoang dã theo quy định tại Phụ lục 1 của Công ước về buôn bán quốc tế các loài thực vật, động vật hoang dã nguy cấp; mẫu vật các loại động vật, thực vật hoang dã nguy cấp, quý hiếm Nhóm I có nguồn gốc từ tự nhiên theo quy định tại Phụ lục 3 của Luật này; Kinh doanh mại dâm; Mua, bán người, mô, bộ phận cơ thể người; Hoạt động kinh doanh liên quan đến sinh sản vô tính trên người; Kinh doanh pháo nổ.

Cá nhân, tổ chức thực hiện quảng cáo đối với những hàng hóa, dịch vụ bị cấm sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 50 Nghị định 158/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo. Theo đó, phạt tiền từ 40-50 triệu đồng đối với một trong các hành vi: Quảng cáo thuốc lá; Quảng cáo rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên; Quảng cáo sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi, sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ dưới 6 tháng tuổi, bình bú và vú ngậm nhân tạo… Phạt tiền từ 70-100 triệu đồng đối với một trong các hành vi: Quảng cáo hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định; Quảng cáo các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục; Quảng cáo súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao và các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích động bạo lực.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top