Quảng cáo "thần dược" không đúng sự thật có thể bị xử lý hình sự

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Nhiều loại thuốc chữa bệnh đang tràn lan trên thị trường với những lời quảng cáo là “thần dược” có thể chữa khỏi các bệnh nan y. Nhiều người đã mua và sử dụng nhưng không có tác dụng, thậm chí còn ảnh hưởng xấu tới quá trình điều trị bệnh. Vậy việc quảng cáo phóng đại, không đúng sự thật có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Phạm Tuấn Long (quận Hoàn Kiếm, Hà Nội)

Luật sư Đặng Thành Chung trả lời: 

Luật sư Đặng Thành Chung (Giám đốc Công ty luật TNHH An ninh, Phòng 305 - Tòa nhà Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội)

Tùy vào mức độ của hành vi quảng cáo không đúng sự thật mà người thực hiện hành vi có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Về xử phạt vi phạm hành chính, tại điểm a, b khoản 5 Điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“5. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Quảng cáo sai sự thật, không đúng quy cách, chất lượng, công dụng, nhãn hiệu, kiểu dáng, chủng loại, bao bì, xuất xứ, chỉ dẫn địa lý, phương thức phục vụ, thời hạn sử dụng, thời hạn bảo quản, bảo hành của hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 68, Điểm c Khoản 3 Điều 69, Điểm a Khoản 2 Điều 72, Điểm b Khoản 1 Điều 75 và Khoản 1 Điều 78 Nghị định này;

b) Quảng cáo lừa dối, gây nhầm lẫn cho công chúng, người tiêu dùng, khách hàng về tổ chức, cá nhân, sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo với tổ chức, cá nhân, sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ khác hoặc lừa dối, gây nhầm lẫn về tính năng, tác dụng của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo, trừ trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 68, Điểm a Khoản 3 Điều 69 và Khoản 4 Điều 70 Nghị định này;”

Ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả bao gồm: Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo; Buộc cải chính thông tin.

ảnh 2Người dân cần đến các cơ sở y tế để bác sĩ tư vấn và khám chữa bệnh 

Về trách nhiệm hình sự, trường hợp có đầy đủ cấu thành tội phạm thì người thực hiện hành vi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 197 BLHS quy định Tội quảng cáo gian dối như sau:

“1. Người nào quảng cáo gian dối về hàng hóa, dịch vụ đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm.

2. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm”.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top