Phát trực tiếp cảnh khoe thân trên mạng xã hội có thể bị phạt tù

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Thời gian qua trên mạng xã hội Facebook, một số cá nhân đã phát trực tiếp (Live Stream) cảnh khoe thân, nhằm mục đích “câu like”, bán hàng qua mạng. Điều này không chỉ vi phạm thuần phong mỹ tục người Việt mà còn gây ảnh hưởng xấu đến không ít thanh thiếu niên. Xin hỏi luật sư, hành vi này có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Bùi Đức Thanh (Hải Phòng)

Luật sư Nguyễn Thị Thu (Đoàn Luật sư Hà Nội)

Luật sư Nguyễn Thị Thu trả lời: 

Pháp luật hiện hành nghiêm cấm việc lợi dụng mạng viễn thông, mạng Internet nhằm mục đích tuyên truyền kích động các hành vi dâm ô, đồi trụy, phá hoại thuần phong, mỹ tục, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc. Tùy theo tính chất, mức độ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy”.

Nghị định 178/2004/NĐ-CP của Chính phủ định nghĩa, “đồi truỵ” là sự thể hiện bằng hành động, bằng hình ảnh, bằng âm thanh lối sống ăn chơi, tiêu khiển thấp hèn, xấu xa, hư hỏng đến mức tồi tệ về đạo đức, trái với thuần phong, mỹ tục của dân tộc.

Cá nhân có hành vi phát tán trên mạng xã hội hình ảnh khoe thân phản cảm có dấu hiện vi phạm quy định “Cung cấp, trao đổi, truyền đưa, lưu trữ, sử dụng thông tin, dịch vụ có nội dung dâm ô đồ trụy, trái đạo đức xã hội, thuần phong mỹ tục của dân tộc” theo Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP. Với hành vi này, người vi phạm có thể bị xử phạt từ 30-50 triệu đồng.

Nếu đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm, người phát trực tiếp hình ảnh đồi trụy, khiêu dâm trên mạng xã hội có thể bị xử lý hình sự về “Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy” theo Điều 326 Bộ luật Hình sự 2015.

ảnh 2Nhiều cô gái trẻ bán hàng qua mạng xã hội sử dụng cách thu hút khách thiếu lành mạnh (Ảnh minh họa)

Theo đó, người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi truỵ thuộc một trong các trường hợp: Phổ biến cho 10 người đến 20 người; Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm… thì bị phạt tiền từ 10-100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng-3 năm.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn. 

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top