Pháp luật nghiêm cấm hành vi của cá nhân đốt pháo nổ, pháo hoa

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Hiện tôi vẫn thấy một số bạn trẻ mua pháo đốt, nhất là dịp Tết Nguyên đán hàng năm. Theo quy định hiện nay thì có phải pháp luật cấm mọi loại pháo không? Nếu vi phạm sẽ bị xử như thế nào? Trần Trung Dũng  (Đống Đa, Hà Nội)

ảnh 1Pháp luật nghiêm cấm hành vi của cá nhân đốt các loại pháo nổ, pháo hoa, trừ việc bắn pháo hoa do tổ chức, địa phương thực hiện (Ảnh minh họa)

Luật sư Đặng Thành Chung trả lời:

Căn cứ Nghị định 36/2009/NĐ-CP về quản lý, sử dụng pháo. 

Điều 4 các hành vi bị nghiêm cấm:

1. Sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo nổ, thuốc pháo nổ.

2. Sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo hoa, thuốc pháo hoa.

3. Mua, bán, tàng trữ, sử dụng thuốc nổ lấy từ các loại bom, mìn, đạn, lựu đạn, vật liệu nổ quân dụng (dùng trong quốc phòng, an ninh), vật liệu nổ công nghiệp để sản xuất trái phép pháo, thuốc pháo.

4. Sử dụng súng, dùng vật liệu nổ không đúng quy định để gây tiếng nổ thay cho pháo.

Điều 5 cũng quy định các loại pháo, sản phẩm pháo được sử dụng bao gồm:

1. Pháo hoa do Bộ Quốc phòng sản xuất, nhập khẩu để tổ chức bắn pháo hoa đã được Thủ tướng Chính phủ cho phép.

2. Pháo hoa do tổ chức, cá nhân nước ngoài được Thủ tướng Chính phủ Việt Nam cho phép và được Bộ Công an cấp giấy phép mang vào Việt Nam để dự thi bắn pháo hoa.

3. Pháo hiệu dùng trong các hoạt động báo áp thấp nhiệt đới, bão, lũ, cứu hộ, cứu nạn, giao thông vận tải và hoạt động quân sự.

ảnh 2Luật sư Đặng Thành Chung (Giám đốc Công ty luật TNHH An Ninh; Phòng 305- Toà nhà số 8 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội)

4. Các sản phẩm như: pháo hoa lễ hội bằng giấy (trừ loại hoa có chứa kim loại), pháo điện, pháo trang trí bằng giấy, bằng nhựa, bằng tre, trúc, kim loại; que hương phát sáng; các sản phẩm phát tín hiệu ánh sáng, màu sắc, âm thanh được dùng trong các hoạt động văn hóa, văn nghệ không gây nên tiếng nổ.

Theo các quy định này thì pháp luật hiện nay nghiêm cấm hành vi của cá nhân đốt các loại pháo nổ, pháo hoa, trừ việc bắn pháo hoa do tổ chức, địa phương thực hiện. Cá nhân có thể sử dụng các loại pháo hoa lễ hội bằng giấy, pháo điện, pháo trang trí bằng giấy, bằng nhựa, bằng tre, trúc, kim loại; que hương phát sáng; các sản phẩm phát tín hiệu ánh sáng, màu sắc, âm thanh được dùng trong các hoạt động văn hóa, văn nghệ không gây nên tiếng nổ.

Trường hợp cá nhân đốt pháo nổ, pháo hoa thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 2 và 4, Điều 10, Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng các loại pháo mà không được phép; Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, tàng trữ, mua, bán, vận chuyển trái phép pháo, thuốc pháo

Mặt khác, hành vi có thể xử lý hình sự theo Điều 318, Bộ luật Hình sự quy định về tội gây rối trật tự công cộng hoặc Điều 305, Bộ luật Hình sự về tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vật liệu nổ nếu có đầy đủ các yếu tố cấu thành tội phạm quy định tại các tội danh này.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top