Người nước ngoài có được cho thuê nhà tại Việt Nam?

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Cách đây 2 năm bạn trai tôi (là người nước ngoài) mua căn nhà tại một dự án ở Việt Nam để sinh sống và làm việc. Sắp tới, bạn trai tôi sẽ chuyển sang Singapore làm việc một năm nên muốn cho một công ty nước ngoài thuê căn nhà này làm văn phòng đại diện. Xin luật sư cho biết, theo quy định hiện hành bạn trai tôi có được phép cho thuê căn hộ không? Nguyễn Thị Bích Hòa (Hải Phòng)

Luật sư Lê Hồng Vân trả lời:

ảnh 1Luật sư Lê Hồng Vân (Đoàn Luật sư Hà Nội)

Theo Điều 161 Luật Nhà ở 2014, người nước ngoài được phép sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua 2 hình thức: Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam; Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ. Như vậy, người nước ngoài được phép sở hữu căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở.

Nếu căn nhà cần cho thuê là nhà chung cư để ở thì không được phép cho thuê làm văn phòng đại diện, bởi theo khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014 quy định về nơi thành lập trụ sở nêu rõ “cấm sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở”.

ảnh 2Người nước ngoài có thể được cho thuê nhà tại Việt Nam (Ảnh minh họa)

Còn nếu căn nhà của bạn trai bạn là nhà đất, đáp ứng điều kiện để làm trụ sở công ty, chi nhánh, văn phòng đại diện, chủ nhà và bên thuê nhà cần ký kết hợp đồng thuê nhà (hợp đồng lập thành văn bản). Nếu thời hạn thuê nhà từ 6 tháng trở lên thì phải có công chứng, chứng thực và phải đăng ký.

Sau khi hợp đồng thuê nhà giữa hai bên có hiệu lực, bên thuê là công ty nước ngoài cần đăng ký thành lập văn phòng đại diện, chi nhánh của công ty nước ngoài tại Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh, thành phố nơi đặt văn phòng đại diện. 

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn. 

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top