Nâng mũi, cắt mí mắt có được hưởng bảo hiểm y tế?

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế đã được 5 năm. Sắp tới, tôi dự định đi nâng mũi, cắt mí mắt và làm răng. Xin hỏi  luật sư tôi có được chi trả bảo hiểm y tế cho các dịch vụ này không? Vũ Thúy Hà (Thành phố Bắc Ninh)

ảnh 1Người lao động sử dụng dịch vụ thẩm mỹ không được hưởng bảo hiểm y tế (Ảnh minh họa)

Luật sư trả lời: Điều 23 Văn bản hợp nhất số 10/VBHN-VPQH Luật Bảo hiểm Y tế quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm các trường hợp: Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả; Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng; Khám sức khỏe; Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị; Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ; Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ; Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi. 

ảnh 2Luật sư Nguyễn Thị Thu (Đoàn Luật sư Hà Nội)

Ngoài ra các trường hợp: Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng; Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa; Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác; Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần; Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học cũng không được hưởng bảo hiểm y tế. 

Như vậy, trường hợp bạn đi nâng mũi, cắt mí mắt và làm răng sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top