Làm đơn tố giác tới cơ quan công an khi con bị nhóm học sinh cá biệt dọa đánh, trấn lột tiền

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Con trai tôi năm nay học lớp 10, khi đến trường thì có lần bị nhóm học sinh cá biệt học lớp 12 ở trường bắt nạt và còn bắt phải nộp tiền (lúc thì 50.000 lúc thì 100.000 đồng), nếu không sẽ bị đánh, gây hoang mang cho các em học sinh. Các cháu học sinh sợ sệt, không dám thông báo thầy, cô. Vậy tôi có thể báo cơ quan công an việc này không? Trần Hồng Dung 

ảnh 1Cần ngăn chặn các hành vi đe đọa bằng vũ lực ở lứa tuổi học đường (Ảnh minh họa)

Luật sư Đặng Thành Chung trả lời:

Hành vi của nhóm đối tượng trên đã có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự, theo quy định tại Điều 170 tội cưỡng đoạt tài sản Bộ luật Hình sự năm 2015: 

“1. Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

ảnh 2Luật sư Đặng Thành Chung (Giám đốc Công ty luật TNHH An Ninh; Phòng 305- Toà nhà số 8 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội)

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Xét về mặt khách quan: Nhóm học sinh lớp 12 này đã có hành vi đe dọa các em học sinh khóa dưới nếu không đưa tiền cho bọn chúng thì sẽ bị đánh. Đây là hành vi đe dọa sử dụng bạo lực. Điều này đã tác động xấu đến tinh thần của các em. Hậu quả là các em học sinh bị dọa nạt, trong đó có con chị đã đưa tiền cho bọn chúng.

Xét về mặt chủ quan: Các học sinh lớp 12 thừa đủ hiểu biết về hành vi của mình là sai trái. Đặc biệt khi vẫn còn là học sinh trong nhà trường thì càng không được phép. Do đó, hành vi này là cố ý trực tiếp.

Trong trường hợp nhà trường không thể giải quyết được thì bạn hoàn toàn có thể làm đơn tố giác để cơ quan công an vào cuộc điều tra xử lý hành vi của nhóm học sinh này.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top