Không được sử dụng từ ngữ, hình ảnh suy diễn quá mức khi quảng cáo thuốc

0 Luật sư Nguyễn Thị Thu
ANTD.VN - Tôi là chủ một cơ sở kinh doanh thuốc. Nay chúng tôi muốn mở rộng kinh doanh, quảng bá hình ảnh sản phẩm của mình đến người sử dụng thì phải tuân thủ những quy định nào, thưa luật sư?Lê Ngọc Nghĩa (Nam Định)

ảnh 1Luật sư Nguyễn Thị Thu, Đoàn Luật sư Hà Nội

Trả lời: Điều 126 Nghị định 54/2017/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật quy định các thông tin, hình ảnh không được sử dụng khi quảng cáo thuốc bao gồm: Các thông tin, hình ảnh quy định tại Luật Quảng cáo; Các nội dung gây hiểu nhầm về thành phần, tác dụng, chỉ định, xuất xứ của thuốc; Những nội dung tạo ra cách hiểu: Thuốc này là số một; thuốc này là tốt hơn tất cả; sử dụng thuốc này là biện pháp tốt nhất; sử dụng thuốc này không cần ý kiến của thầy thuốc; thuốc này hoàn toàn vô hại; thuốc không có chống chỉ định; thuốc không có tác dụng không mong muốn; thuốc không có tác dụng có hại; Các câu, từ, hình ảnh mang tính suy diễn quá mức dẫn đến hiểu nhầm là tác dụng, chỉ định, hiệu quả của thuốc hoặc vượt quá tác dụng, chỉ định, hiệu quả của thuốc đã được phê duyệt; Ghi tác dụng của từng thành phần có trong thuốc để quảng cáo quá công dụng của thuốc hoặc gây nhầm lẫn tác dụng của mỗi thành phần với tác dụng của thuốc. 

Bên cạnh đó, các chỉ định không được đưa vào nội dung quảng cáo thuốc như chỉ định điều trị bệnh lao, bệnh phong; Chỉ định điều trị bệnh lây qua đường tình dục; Chỉ định điều trị chứng mất ngủ; Chỉ định mang tính kích dục; Chỉ định điều trị bệnh ung thư, bệnh khối u; Chỉ định điều trị cắt cơn cai nghiện ma túy. 

Ngoài ra, tổ chức, cá nhân không được sử dụng danh nghĩa, địa vị, uy tín, thư tín, thư cảm ơn của tổ chức, cá nhân, lợi dụng xuất xứ của thuốc, nguyên liệu làm thuốc để quảng cáo thuốc; Hình ảnh, tên, biểu tượng của cán bộ y tế; Hình ảnh động vật, thực vật thuộc danh mục loài nguy cấp, quý, hiếm được ưu tiên bảo vệ; Các câu, từ mang tính mách bảo, truyền miệng để khuyên dùng thuốc; Sử dụng hình ảnh người bệnh để mô tả tình trạng bệnh lý hoặc công dụng của thuốc không phù hợp với tài liệu liên quan đến thuốc và các hướng dẫn chuyên môn do Bộ Y tế ban hành…

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top