Không biết mua phải tài sản trộm cắp không bị bị xử lý hình sự

0 ANTĐ
ANTD.VN - Bạn đọc hỏi: Tôi kinh doanh mua, bán xe máy, xe đạp cũ. Một lần tôi mua chiếc xe đạp thể thao cũ của khách người không rõ lai lịch với giá 1,5 triệu đồng. Ít ngày sau, tôi bị công an triệu tập lên làm việc vì chiếc xe tôi mua là xe trộm cắp. Trong trường hợp này, tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Nguyễn Ngọc Hưng (Mê Linh, Hà Nội)

Luật sư Vũ Quang Vượng trả lời: 

ảnh 1Luật sư Vũ Quang Vượng (Giám đốc Công ty Luật TNHH Quang Vượng)

Trường hợp 1: Nếu bạn hứa hẹn trước biết rõ chiếc xe do đối tượng trên trộm cắp mà có thì hành vi của bạn sẽ là hành vi đồng phạm theo Điều 17 Bộ luật Hình sự 2015:

“Điều 17. Đồng phạm

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự cấu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

3. Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

4. Người đồng phạm không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi vượt quá của người thực hành”.

Như vậy, hành vi của anh(chị) sẽ là đồng phạm của tội trộm cắp tài sản theo Điều 173 Bộ luật Hình sự năm 2015.

Trường hợp 2: Nếu bạn không hứa hẹn nhưng biết rõ đối tượng trên trộm cắp mà vẫn mua tài sản đó thì hành vi của bạn vi phạm theo khoản 1 Điều 323 Bộ luật Hình sự 2015 về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

ảnh 2Công an Hà Nội kiểm tra số khung, số máy phương tiện tại các cửa hàng cầm đồ.  Ảnh: LAM THANH

“Điều 323. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm”.

Trường hợp 3: Nếu anh (chị) không quen biết đối tượng trộm cắp xe đạp và cũng không biết chếc xe đạp đó là tài sản do trộm cắp mà có, thì anh (chị) không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi trên.

Do vậy, trường hợp của bạn rơi vào trường hợp 3 và sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bạn đọc có nhu cầu được tư vấn pháp luật xin mời gửi thư đến tòa soạn, địa chỉ số 82 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm, Hà Nội; hoặc gọi điện đến Đường dây nóng: (024)39426618; 0903289922; hoặc hòm thư điện tử: bandoc@anninhthudo.vn. 

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top