Giao ôtô cho người không có bằng lái, gây tai nạn chết người

0 LS. Bùi Sinh Quyền ((Văn phòng LS Phúc Thọ - 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đ)
(ANTĐ) - Hỏi: Tôi có bằng lái xe ôtô nhưng lại cho một người bạn không có bằng lái mượn xe để tập thử. Không may, do chưa quen lái nên bạn tôi gây tai nạn chết người . Vậy tôi xin hỏi: Chỉ bạn tôi phải chịu trách nhiệm hay tôi cũng phải liên đới chịu trách nhiệm? Chúng tôi phải chịu trách nhiệm như thế nào về việc làm của mình?

Giao ôtô cho người không có bằng lái, gây tai nạn chết người

(ANTĐ) - Hỏi: Tôi có bằng lái xe ôtô nhưng lại cho một người bạn không có bằng lái mượn xe để tập thử. Không may, do chưa quen lái nên bạn tôi gây tai nạn chết người . Vậy tôi xin hỏi: Chỉ bạn tôi phải chịu trách nhiệm hay tôi cũng phải liên đới chịu trách nhiệm? Chúng tôi phải chịu trách nhiệm như thế nào về việc làm của mình?

Đinh Công Thắng

(Thanh Trì, Hà Nội)

Trả lời: Bạn đã giao xe của mình cho người khác mượn trong khi biết người đó không có Giấy phép lái xe nên trong trường hợp này bạn cũng là người có lỗi và phải chịu trách nhiệm hình sự.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 205 - Bộ luật Hình sự: “Người nào điều động hoặc giao cho người không có giấy phép hoặc bằng lái xe hoặc không đủ các điều kiện khác theo quy định của pháp luật điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ một năm đến ba năm”.

Bên cạnh đó, theo quy định tại khoản 4, Điều 623 - Bộ luật Dân sự 2005 về Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra: “4. Khi chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ cũng có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại”. Do vậy, bạn vẫn phải bồi thường thiệt hại cho gia đình người bị chết vì tai nạn theo quy định tại Điều 610 - Bộ luật Dân sự 2005: “1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này.

Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định”. Còn người mà bạn cho mượn xe phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điểm a khoản 2, Điều 202 - Bộ luật Hình sự và phải bồi thường thiệt hại cho gia đình người bị chết vì tai nạn theo quy định tại Điều 610 - Bộ luật Dân sự 2005.

Nếu trường hợp bạn đứng ra bồi thường toàn bộ chi phí cho gia đình người bị chết thì bạn có quyền yêu cầu người bạn mượn xe mình hoàn trả lại toàn bộ hoặc một phần số tiền bạn đã bỏ ra.

LS. Bùi Sinh Quyền

(Văn phòng LS Phúc Thọ - 23 Hồ Đắc Di,
Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top