Đóng bảo hiểm xã hội đối với hợp đồng giao khoán như thế nào?

0 An Nhiên
ANTD.VN - Những loại công việc mang tính chất ổn định lâu dài thì không được phép ký hợp đồng khoán việc mà phải ký hợp đồng lao động.

ảnh 1

Người làm việc theo hợp đồng khoán việc không phải tham gia bảo hiểm xã hội

Bộ LĐ-TB&XH vừa có công văn trả lời thắc mắc về việc thực hiện đóng bảo hiểm xã hội đối với hợp đồng khoán việc.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội, đối tượng tham giam bảo hiểm xã hội bắt buộc gồm: người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời gian, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng.

Căn cứ quy định nêu trên, người làm việc theo hợp đồng giao khoán, hợp đồng khoán việc không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Tuy nhiên, Bộ LĐ-TB&XH lưu ý, những loại công việc mang tính chất ổn định lâu dài thì không được phép ký hợp đồng khoán việc mà phải ký hợp đồng lao động.

Bên cạnh đó, không giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên.

Do đó, người sử dụng lao động, cần phải xem xét bản chất công việc để ký kết hợp đồng phù hợp, tránh xảy ra tình trạng ký kết hợp đồng sai quy định, đồng thời thực hiện tham gia bảo hiểm xã hội với đối tượng thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

bình luận(0 bình luận)

Cùng chuyên mục
Top